ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
อยากทราบการต่อ lan ภายในบ้านหน่อยครับ
แสดงแล้ว 4449 ครั้ง /
พฤศจิกายน 08, 2009, 13:32:58

kunshi

คะแนนขอบคุณ : 0
พอดีที่บ้านมีคอมสองเครื่องอ่ะครับ แล้ว มีเราเตอร์หนึ่งตัวครับ เราเตอร์มี port 1 port ครับ แล้วportนี้ก็ต่อเข้ากับคอมเครื่องหนึ่งแล้ว แต่เนื่องจากมีสองเครื่องเลยยังมีอีกเครื่องที่ยังไม่ได้ต่อเน็ท ไม่ทราบว่าพอจะทางไหนบางครับ ที่จะทำให้คอมพิวเตอร์อีกเครื่องสามารถเข้า เน็ตได้ครับ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
พฤศจิกายน 08, 2009, 15:38:09
ขั้นตอนแรกเลยนะครับ

ต้องมี แลน ทั้ง 2 เครื่องแล้วหาสาย Cross มาสายนึงครับ แล้วเชื่อมต่อกันให้เรียบร้อย

จากนั้นไป คลิกขวา แลนตัวที่เน็ตเข้าครับ แล้วเลือก คุณสมบัติ

จากนั้นไปที่ แท๊ป advance แล้วตามรูปเลยครับ

แล้วตรง ICON มันจะมีรูปมือโผล่ขึ้นมาครับ

คราวนี้ให้ตั้ง IP แลนเครื่องหลักก่อนนะครับ เครื่องที่เน็ตเข้า ตามภาพเลยก็ได้คับ

คราวนี้ก็ไปตั้งที่เครื่องลูกตามภาพอีกคับ

รีเครื่องทั้ง 2 แล้วโชค A ครับ

ขออภัยที่ไม่ได้ทำรูปเองนะ ยังไม่ค่อยว่าง หุหุ

ขอบคุณรูปจาก thaiware

kunshi

พฤศจิกายน 10, 2009, 18:56:21
ขอบคุณมากนะครับ

Atowaru

พฤศจิกายน 10, 2009, 22:20:20
แล้วแบบนี้มันจะไม่แย่งความเร็วเน็ตกันเองหรอคะ ของทีโอทีน่ะ  ???

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
พฤศจิกายน 10, 2009, 22:33:17
แล้วแบบนี้มันจะไม่แย่งความเร็วเน็ตกันเองหรอคะ ของทีโอทีน่ะ  ???

ก็แย่งนิสหน่อยคับ หุหุ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: