ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
มีปัญหาจอฟ้า
แสดงแล้ว 8974 ครั้ง /
เมษายน 29, 2010, 16:36:00

valess

คะแนนขอบคุณ : 0
เอ่อ มีปัญหามาถามอีกแล้วน่ะค่ะ :P

คอมเครื่องเดิมที่ปัญหาลงไดร์เวอร์น่ะค่ะ aspire 4736G หลังจากวันนั้นก็เล่นปกติดี
แต่วันนี้เพื่อนเล่นทวิสอยู่ดีๆ ก็กลายเป้นจอฟ้า ขึ้นอย่างนี้

driver_irql_not_less_or_equal

STOP
0x000000D1,0x00000008,0x00000002,0x00000000,0xBA512858

NDIS.sys - BA512858 base at BA4FD000 datastemp 48025d03

อ้างถึง
0x000000D1
Error : DRIVER_IRQL_NOT_LESS_OR_EQUAL (Error Code : Stop 0x000000D1)

0xD1 บ่งบอกว่าระบบพยายามที่จะเข้าใช้งาน pageable memory ที่กำลังใช้งานด้วย kernel process ที่มี IRQL สูงมากเกินไป ทำให้ไดรเวอร์นั้นๆ ไม่สามารถใช้งานได้แบบปกติได้

สาเหตุและหนทางแก้ปัญหาที่อาจเป็นไปได้

0xD1 นั้นส่วนมากมาจากไดรเวอร์ที่ไม่ค่อยสมบูรณ์นัก วิธีแก้ก็ทำได้โดยหากเพิ่งติดตั้งดีไวซ์ไดรเวอร์ใหม่ลงไป แล้วทำให้เกิดปัญหา ก็ให้ถอดออกไดรเวอร์ตัวดังกล่าวออก แล้วกลับไปใช้ตัวที่คอมแพตทิเบิลจะดีกว่า

มันเป็นปัญหาที่ไดร์เวอร์ไม่ตรงหรอคะ หรือเป็นที่ตอนลงวินโดว์ด้วยหว่า
ตอนลงวินโดว์น่ะค่ะ ตอนติดตั้งเหมือนแผ่นจะไม่สามรถอ่านไฟล์อะไรได้นี่แหล่ะ ๓ไฟล์เลยกด skip เกียวไหมหว่า
   -article.chm

แต่ว่า ,0x00000008,0x00000002,0x00000000,0xBA512858 หาไม่เจอว่าเป็นเพราะอะไรเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2010, 16:44:42 โดย valess »

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
เมษายน 29, 2010, 17:14:58
แบบว่าเล่น อยู่ดีดี จอฟ้าใช่ป่าว

แล้วเปิดอีกครั้งติดหรือเปล่าครับ หรือจอฟ้าเหมือนเดิม

ส่วนเรื่องวินโดว์ ถ้า Skip ไฟล์ไม่สำคัญก็ไม่เป็นไรครับ

แต่ถ้า Skip ไฟล์สำคัญ น่าจะมีปัญแต่ (แต่ไม่น่าจะใช่ เพราะลงเส็ดยังใช้ได้หลายวันอยู่)

สาเหตุที่เป็นน่าจะมาจากไดร์เวอร์ทำงานไม่สมบูรณ์อะครับ ลอง Disable ดูทีละตัวก่อนครับว่าเป็นที่อะไร

พอรู้ว่าเป็นตัวไหนที่มีปัญหาเดียวมาแก้กันอีกทีครับ

valess

เมษายน 29, 2010, 17:25:56
แบบว่าเล่น อยู่ดีดี จอฟ้าใช่ป่าว

แล้วเปิดอีกครั้งติดหรือเปล่าครับ หรือจอฟ้าเหมือนเดิม

ส่วนเรื่องวินโดว์ ถ้า Skip ไฟล์ไม่สำคัญก็ไม่เป็นไรครับ

แต่ถ้า Skip ไฟล์สำคัญ น่าจะมีปัญแต่ (แต่ไม่น่าจะใช่ เพราะลงเส็ดยังใช้ได้หลายวันอยู่)

สาเหตุที่เป็นน่าจะมาจากไดร์เวอร์ทำงานไม่สมบูรณ์อะครับ ลอง Disable ดูทีละตัวก่อนครับว่าเป็นที่อะไร

พอรู้ว่าเป็นตัวไหนที่มีปัญหาเดียวมาแก้กันอีกทีครับ

พอรีเปิดใหม่ก็อยู่ได้ประมาณ 30วิ-5 นาทีก็ขึ้นจอฟ้าเหมือนเดิมน่ะค่ะ
แล้วก็ Disable ดูทีละตัวนี่คือยังไงเหรอคะ ???

Moshi

เมษายน 29, 2010, 17:45:11

พอรีเปิดใหม่ก็อยู่ได้ประมาณ 30วิ-5 นาทีก็ขึ้นจอฟ้าเหมือนเดิมน่ะค่ะ
แล้วก็ Disable ดูทีละตัวนี่คือยังไงเหรอคะ ???

เข้า safemode ครับผม แล้วเข้า device manager แล้ว คลิกขวา Disable ตัวที่คิดว่ามีปัญหาทีละตัวลองดูครับ

valess

เมษายน 29, 2010, 17:52:20

เข้า safemode ครับผม แล้วเข้า device manager แล้ว คลิกขวา Disable ตัวที่คิดว่ามีปัญหาทีละตัวลองดูครับ

ตอนนี้ลอง disable ที่ other โุนะคะ เห็นมันขึ้นสามเหลี่ยมสีเหลืองๆ ตั้ง ๔อัน
ขอให้ถูกทีเถอะ ยังไม่อยากทำคอมเพื่อนเจ๊ง T^T

Moshi

เมษายน 29, 2010, 20:36:30
- -"

ลอง Disable แล้วหายจอฟ้าไหมครัย

valess

เมษายน 29, 2010, 21:18:40
- -"

ลอง Disable แล้วหายจอฟ้าไหมครัย
เหมือนมันจะยืดเวลาขึ้นมา เยอะจัดกด disable มั่วไปหมด
มันต้องไปกดในหมวดไหนเหรอคะ ตอนนี้ที่ลองก็หมวด
SCSI กับ system devices

Moshi

เมษายน 29, 2010, 22:08:29
- -"

เหมือนมันจะยืดเวลาขึ้นมา เยอะจัดกด disable มั่วไปหมด
มันต้องไปกดในหมวดไหนเหรอคะ ตอนนี้ที่ลองก็หมวด
SCSI กับ system devices

กำ ผมให้ Disable เฉพาะ ตัวที่คิดว่าจะลงไดร์เวอร์ไม่ถูกต้องตัวเดียวเองนะครับ ไม่ใช่ ปิดหมดเลย - -"

ผมว่าทางที่ดี ควรของเพื่อนที่ว่าเนี่ยครับ ลงใหม่เหอะครับ

เพราะฟังแล้วเหมือนมันมั่วมากเลยอ่ะ 555

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
เมษายน 30, 2010, 08:11:40
มันเป็นรูปสามเหลี่ยมสีเหลืองมีเครื่องหมายตกใจใช่ปะครับ แสดงว่าไดร์เวอร์ที่ลงมันผิดหรือลงไม่สมบูรณ์ครับ ส่วนที่จอฟ้าก็เพราะสาเหตุนี้แหละครับ ส่วนวินโดว์ที่ว่าลงไม่สมบูรณ์อันนี้ก็ไม่เห็นภาพซะด้วย แต่ถ้ามั่นใจว่าตอนลงมีปัญหาจริงๆ วิธีแก้ที่ดีที่สุด ให้ลงวินโดว์ใหม่เลยครับ แล้วเรื่องไดร์เวอร์ก็ลงให้ถูกก่อนลง หาไดร์เวอร์มาเก็บไว้ ส่วนไดร์เวอร์ที่โหลดมาแล้วลงไปที่ว่าเป็นวายเลส ก็ไม่ต้องลงแล้ว ให้หาอันใหม่ เพราะคิดว่าคงลงผิดตัวแน่เลยหรือจะลองใหม่ก็ได้ครับ แต่เรื่องวินโดว์ต้องลงใหม่ จะดีที่สุด..

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: