ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
ถามเรื่อง Mini Laptop
แสดงแล้ว 2938 ครั้ง /
มิถุนายน 16, 2010, 17:56:53

Wirat2010

คะแนนขอบคุณ : 0
สวัสดีครับ
ผมมีเรื่องอยากจะรบกวนสอบถามท่านผู้รู้ขอท่านโปรดชี้แนะแนวทางแก้ไขปัญหาให้แก่ผมด้วย เรื่องของผมมีอยู่ว่าเมื่อปีที่แล้วผมได้ซื้อมินิคอมพิวเตอร์  HP Mini 5102 Laptop ซึ่งตอนแรกก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาอะไรต่อมาเมื่อประมาณ 1 เดือนที่ผ่านมาเกิดมีอาการหน้าจอมีเส้นสีขาวเส้นเล็ก ๆ ยาวประมาณเกือบ 1 คืบ ตามแนวนอนจากด้านซ้ายมือไปหาด้านขวามือของหน้าจอในขณะที่บู๊ตเครื่องจะเข้าสู่หน้าวินโวส์ เส้นสีขาว ๆ เล็ก ๆ นี้จะเกิดขึ้นประมาณ 3-4 วินาทีแล้วก็หายไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย เมื่อเข้าสู่หน้าวินโดวส์แล้วก็เป็นปกติไม่มีเส้นใด ๆ ปรากฎขึ้นเลยสามารถเปิดดูหนังและดูรูปภาพได้อย่างสบายเหมือนเครื่องปกติทั่ว ๆ ไป ผมอยากทราบว่าเกิดอะไรขึ้นครับช่วยแนะแนวทางแก้ไขให้ผมด้วย
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
มิถุนายน 16, 2010, 18:02:03
ลองเอาไป ตรงที่ซ์้อมาเลยครับ อาจจะเกิดปัญหา จากจอเองมั้งครับ เกิดเป็นไรเค้าจะได้เคลมให้เลยง่ายดี

Wirat2010

มิถุนายน 16, 2010, 19:38:16
เคยเอาไปที่ร้านซ่อมแล้วเขาบอกว่าไม่เป้นอะไรหรอกใช้ได้ปกติทางร้านเขาไม่ได้ทำอะไรให้เลย แต่ผมอยากทราบว่าปัญหาหลัก ๆ มาจากตัวไหนเหรอครับ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
มิถุนายน 16, 2010, 19:42:14
ก็น่าจะมาจาก จอ เองครับ ( คิดว่านะครับ )

เพราะ เคยใช้จอ CTR ไหมครับ เวลามัน เปิด หรือ ปิด อ่ะครับ จะมีแสงขาวๆ แว๊บๆ คล้ายๆ อาการที่บอกมาเหมือนกันครับ

ถึงว่า ถ้ายังอยู่ในประกัน ก็น่าจะเคลมเปลี่ยนได้ครับ

Wirat2010

มิถุนายน 16, 2010, 20:05:09
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบที่ท่านแนะนำผมครับ

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
มิถุนายน 17, 2010, 08:20:37
อันนี้เดาๆนะครับ คิดว่าน่าจะเป็นเพราะ ตัวแก่นตรงที่พับอะครับ เหมือนกับโทรศัพท์ฝาพับที่มีสายแพ พับไปพับมาจอจะเริ่มมีปัญหา บางทีดับเองอะไรประมาณเนี๊ยะครับ คิดว่าน่าจะคล้ายๆกัน (อันนี้เดานะ)

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: