ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
รบกวนผู้มีความรู้ทุกท่าน
แสดงแล้ว 3042 ครั้ง /
กันยายน 14, 2010, 14:34:46

kisana_liverpool

คะแนนขอบคุณ : 0
ผมมีเรื่องรบกวนอยากจะสอบถามและอยากรู้อย่างมากเกี่ยวกับการตั้งค่าอินเตอร์เน็ทภายในบ้าน

เรื่องมันมีอยู่ว่า......

ที่บ้านผมตอนนี้ใช้เน็ตของ TOT 2 Mbps 599 บาท โดยใช้เราจ์เตอร์ไวเลส Zyxel รุ่น P-660HW

มาเกือบเดือนแหละครับ แต่พี่ชาย(ลูกลุง)ข้างบ้านเขาอยากใช้งานด้วย โดยตกลงกันว่าจะไปขอเพิ่มความเร็วเป็น 4 Mbps

โดยเขาจะจ่ายค่าเน็ตให้ ยกเว้นค่ารักษาเบอร์กับค่าโทรผมจ่ายเอง ซึ่งระยะห่างจากบ้านผมกะบ้านพี่ห่างกันประมาณ 100-150 เมตร

แต่ มันติดปัญหาตรงที่ผมจะต้องติดตั้งอุปกรณ์อะไรเพิ่มเติมและต้งตั้งค่ายังไง เพื่อที่จะใช้งานได้ทั้งสองบ้านครับและไม่อยากให้ความเร็วดึงกันเองเวลาใช้ งานพร้อมกัน

(ถ้าพร้อมกัน2 บ้านประมาณ 4 เครื่อง NB 3 PC 1) ของผมเป็น NB ปกติจะโหลดบิทด้วย :P

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับ  :-*

FREE—T๏—PLAY

คะแนนขอบคุณ : 4
กันยายน 14, 2010, 16:44:42
ไม่รู้สิครับ เห็นที่โณงเรียนผมใช้ LAN เอาอ่ะแต่อยู่ห้องติดกันเองน๊ะ

แต่ ถ้าใช้สาย LAN แล้วมีเครื่องใหนโหลดบิทมันจะดูดกันมากๆเลยนะครับ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กันยายน 14, 2010, 17:53:53
ห่างกันตั้ง 100 เมตรผมว่า แยกกันไปเลยดีกว่าครับ

เดียวนี้ TOT 6MB 590/เดือนเองไม่ใช่เหรอครับ

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
กันยายน 14, 2010, 18:17:27
ผมว่ามันแปลกๆอยู่นะ ถ้าเค้าจะออกค่าเน็ตให้เนี่ย เค้าขอใหม่เองไม่ดีกว่าเหรอครับ

สรุปเลยละกันครับ ต่างคนต่างใช้ ไม่งั้นจะมีปัญหาตามมาทีหลัง

kisana_liverpool

คะแนนขอบคุณ : 0
กันยายน 14, 2010, 18:28:04
นั้นแหละที่ผมกลัว ผมก็บอกเขาไปแล้วว่าให้ไปขอใหม่เองเหอะ เขาบอกว่ามันช้า นี่ยังไม่ได้ตกลงอะไรเสร็จเลย
วันนี้เขาพาช่างจากที่ไหนมาไม่รู้มาเดินสาย LAN ต่อจากเราจ์เตอร์ผมไปแล้ว เฮ้อ!!!....ผมเองก็ลำบากใจเหมือนกัน
เพราะไม่รู้อนาคตว่าจะมีปัญหาอะไรกันอีกหรือเปล่า แม่ผมผมหละเกลียดเมียเขามากเลยแต่ทำไงได้เดินสายแล้วด้วย

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
กันยายน 14, 2010, 19:10:15
ก็แล้วแต่อะครับ แต่ผมยืนยันคำเดิมแหละ

ว่าแต่ว่าเดินสายแลนเป็นร้อยเมตรเลยเหรอ :o

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กันยายน 14, 2010, 23:00:50
ก็แล้วแต่อะครับ แต่ผมยืนยันคำเดิมแหละ

ว่าแต่ว่าเดินสายแลนเป็นร้อยเมตรเลยเหรอ :o

คำเดียวกันครับ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: