ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
เปลี่ยนรูปของ System Properties ใน My Computer กัน ^^~
แสดงแล้ว 10989 ครั้ง /
กรกฎาคม 30, 2009, 22:10:30

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
เปลี่ยนรูปของ System Properties ใน My Computer กัน ^^~

ไฟล์ประกอบ : download

วิธีการทำมีดังนี้

1. ให้เราหารูปที่มีขนาดประมาณไม่เกิน 180 x 115 Pixel มา 1 รูปครับ ( ย้ำว่าโดยประมาณนะครับ ขอให้ขนาดประมาณนี้ก็ใช้ได้ครับ 150x100 แบบนี้ก็ได้ )
2. รูปที่เราหามาให้เราทำการตั้งชื่อรูปว่า Oemlogo และตั้งนามสกุลของไฟล์ให้เป็น .bmp นะครับ ก็คือ Oemlogo.bmp นั่นเอง
3. จากนั้นเราก็เปิดโปรแกรม Notepad ขึ้นมาครับ แล้วก็พิมม์ข้อความตามนี้ลงไป หรือจะ Copy ไปวางเลยก็ได้นะครับ

[General]
Manufacturer= Moshi - it4x.com
[Support Information]
Line1=Moshi
Line2=Website : www.it4x.com
Line3=E-mail : [email protected]

หลังเครื่องหมายเท่ากับ จะพิมม์อะไรลงไปก็ได้ครับ สุดแล้วแต่เราต้องการ
แก้ไขตามใจเลยนะครับ

4. หลังจากพิมพ์ข้อความตามข้อ 3 เสร็จแล้วก็ให้เรา save ไฟล์ตั้งชื่อว่า oeminfo.ini ครับ
5. ที่นี้เราก็จะได้ไฟล์มาสองไฟล์ตามรูปด้านล่างนี้

6. ให้เราทำการ Copy ไฟล์ทั้งสองตัว นำไปใส่ที่ C:WINDOWSsystem32 แค่นี้ก็เสร็จแล้วครับ

Credit : www.it4x.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2009, 16:46:23 โดย admin »

monsuphan

คะแนนขอบคุณ : 1
สิงหาคม 03, 2009, 16:47:25
คิดได้ไงเนี่ย
สุดยอด

:o

SmallLek

คะแนนขอบคุณ : 3
สิงหาคม 25, 2011, 09:12:18
คุณโมชิ แล้วถ้าทำใน Win7 ละคับ ต้องทำอย่างไรบ้าง
เพราะคำแนะนำ บอกของ WinXP ในนี้

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: