ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
บทที่ 6 คำสั่ง write,writeln,read,readln
แสดงแล้ว 12882 ครั้ง /
สิงหาคม 05, 2009, 20:20:32

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
บทที่ 6 คำสั่ง write,writeln,read,readln
----------------------------------

write = แสดงข้อความ ไม่เว้นบรรทัด
writeln = แสดงข้อความแล้วเว้นวรรค 1 บรรทัด
read = รับค่า ไม่เว้นบรรทัด
readln = รัยค่าแล้วเว้นวรรค 1 บรรทัด

1.Write
          เป็นคำสั่งให้แสดงข้อความออกทางหน้าจอ โดยไม่มีการขึ้นบรรทัดใหม่

ยกตัวอย่าง Write

program it4x;
uses crt;
begin
        clrscr;
        write('My Name Is ');
        write('IT4X');
        write('.COM');
        readln;
end.

ผลลัพธ์  โปรแกรมก็จะโชว์ Hello My Name Is IT4X โดยไม่มีการขึ้นบรรทัดใหม่

2.writeln
             เป็นคำสั่งให้แสดงข้อความออกทางหน้าจอ และหลังจากที่แสดงข้อความเส็ดสั่งให้ขี้นบรรทัดใหม่อัตโนมัติ

ตัวอย่างโปรแกรม writeln

uses crt;
begin
     clrscr;
     writeln('it4x it4x it4x');
     writeln;
     writeln('it4x it4x it4x');
     readln;
end.

ผลลัพธ์

3.READ
เป็นคำสั่งเอาไว้รับค่าที่กรอกจากทางคีย์บอร์ดแล้วเก็บเข้าตัวแปร ใช้ควบคู่กับ var

ตัวอย่างโปรแกรมรับค่าตัวเลขจากคีย์บอร์ดง่ายๆ ซัก 1 โปรแกรม

Program it4x;
uses crt;
var x:integer;
begin
          write('Input Your Number = ');
          read(x);
          write('Your Number = ',x);
          read;
end.

ลองเอาไปรันดูนะครับ  หมายเหตุ** read ครั้งที่ 2 ใช้เพื่อให้กด Enter 1 ครั้งก่อนที่จะจบการทำงานเฉยๆครับไม่มีอะไร

4.Readln

เป็นคำสั่งเอาไว้รับค่าที่กรอกจากทางคีย์บอร์ดแล้วเก็บเข้าตัวแปร ใช้ควบคู่กับ var เหมือนกับ read ทุกอย่างเพียงแต่รับค่าเสร็จแล้วจะให้มันเลื่อนลง 1 บรรทัด

ยกตัวอย่างโปรแกรมรับชื่อโดยใช้ readln

uses crt;
var name:string[30];
begin
     clrscr;
     write('Enter Your Name = ');
     readln(name);
     writeln('Your Name = ',name);
     readln;
end.

ขออธิบายทีละบรรทัดนะครับจะได้ไม่งงกัน

write('Enter Your Name = '); คือ ให้แสดง Enter Your Name = แต่ยังไม่เว้นวรรคบรรทัดใหม่
readln(name); คือ ข้อมูลที่เรากรอกทางคีย์บอร์ดแล้วกด Enter 1 ครั้งให้มันรับค่าไปยังตัวแปรชื่อ name ซึ่งเราประกาศใน Var แล้ว
writeln('Your Name = ',name); คือ แสดงข้อความ Your name = และให้แสดงผล ของตัวแปร ชื่อ name (สามารถใช้ , เพื่อเป็นหลายๆคำสั่งได้)

มาดูภาพประกอบ กันดีครับเพื่อที่จะได้เข้าใจกันง่ายขึ้น

กด Ctrl+F9 เพื่อคอมไฟล์ นะครับ ก็จะได้แบบภาพ

จากนั้นใส่ชื่อคับ แล้วกด Enter

โปรแกรมจะแสดงชื่อ ของเราแบบนี้ อิอิ

ขอจบบทนี้ แค่นี้นะครับ คงพอเข้าใจนะครับ

เอาไปลงต่อที่ไหนกรูณาให้ Credit ที่เว็ปนี้ด้วยนะครับ

Credit : www.it4x.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2009, 01:21:15 โดย admin »

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
สิงหาคม 29, 2009, 21:47:08
 :-*

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: