ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
ลง Window ไม่ผ่านครับ
แสดงแล้ว 7990 ครั้ง /
กรกฎาคม 04, 2011, 22:28:26

0NOUNG0

คะแนนขอบคุณ : 0

หวัดดีครับพี่ Moshi ผมลง Window Xp ไม่ผ่านครับ ติดตรงนี้ครับ พอเราทำการเลือกไดร์ที่จะลง Window

เสร็จแล้ว หลังจากนั้นก็จะทำการ ฟอแมท และทำการเขียน ลงไดร์ ที่เราเลือก พอเขียนเสร็จ เครื่องก็จะทำการรีสตาท

ขึ้นมา ช่วงนี้ละครับที่ ค้าง และมีคำพูด ดังนี้ครับ C12/02h Read error (AX=0101,DL=80)  ครับไม่ทราบว่าเกิด

จากอะไรครับ แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ บอร์ดของ ASUS P4GE-V ครับ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กรกฎาคม 04, 2011, 23:02:26
แผ่น ไม่ดี หรือหัวอ่าน ไม่ดีหรือเปล่าครับ

0NOUNG0

กรกฎาคม 05, 2011, 06:50:16

แผ่นและหัวอ่านสามารถ ใช่งานได้ดี ครับ

ไม่ทราบว่าเมนบอร์ด รุ่นนี้ First Boot อย่างไง เพราะเข้าไปที่ หัวข้อ BOOT ไม่มีให้เลือก First Boot CD-ROM

หัวข้อใน หัวข้อ BOOT  มีแบบนี้ครับ

1.Removable Device  และมีหัวข้อย่อย           Disable

Legacy Floppy ***

LS120

ZIP

ATAPI MO

2.IDE Hard Device  และมีหัวข้อย่อย             Disable

ST340014A ***

3. ATAPI CD-ROM   และมีหัวข้อย่อย              Disable

CD-S520/A ***

4. Other Boot Device  และมีหัวข้อย่อย         Disable

SCSI/Onboard ATA Boot  Device

INT18  Device ***                         

สิ่งที่ผมทำเครื่องหมาย *** ไว้คือสิ่งที่เลือกไว้ขณะนี้ครับ

ที่ผมบอกว่าสามารถลงได้นั้นแต่ไม่ผ่าน ผมไปปรับ ในไอออส ตรงหัวข้อ MAIN ครับ จะมี

Primary   Master  [ST340014A]

Primary   Slave    [Auto]

Secondary Master [CD-S520/A]

Secondary Slave    [Auto]

4 ข้อข้างบนนี้เป็นค่า เดิมครับ แต่พอผมไปปรับเปลียน หัวข้อ  Primary Master จาก [ST340014A] ให้เป็น CD-ROM

เครื่องสามารถบูสแผ่นวินโดร์ได้ครับ แต่ก็ไปติดตรงที่ผมอธิบายไปครับ ดังนั้นผมเลยคิดว่าการไปปรับ ไอออสตรงนั้น มีผลทำไห้

ลงวินดดร์ไม่ผ่านหรือเปล่าครับ

คำถามแรก คือ ปรับไออสตรงหัวข้อ BOOT อย่างไงครับให้ บุสแผ่นวินโดร์

"     2 คือ ผมไปปรับไบออส หัวข้อ MAIN - Primary Master จาก [ST340014A] ให้เป็น CD-ROM ถูกหรือ

เปล่าครับ

แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

Moshi

กรกฎาคม 05, 2011, 13:07:07
ตั้งง่ายๆ ลองกด F8 - F12 อยู๋หน้าจอนั่นหล่ะ มันจะบอก Boot menu อะไรนี่หล่ะ ลองหาดูครับ

ส่วนที่ลงไม่ได้อาจจะเป้นเพราะ windows xp ที่ลงนั่นหล่ะครับ แผ่น โมดิไฟล์ใช่ไหม

0NOUNG0

กรกฎาคม 05, 2011, 14:32:51

ผมลองกด F8-F12 แล้วนะครับ ไม่มีไรเกิดขึ้น เลยครับ  บอร์ดตัวนี้ เวลาเปิดเครื่องจะค้างอยุ่หน้า แรกครับ แล้วต้องรอ

ให้เรากด F1 เพื่อ Run ต่อ กับให้กด Del เพื่อเข้าไบออส ครับ จึงกด F8-F12  ไม่มีไรเกิดขึ้น  ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ

แล้วอย่างนี้ไปปรับตรงไหนได้มั้ยครับ ให้ Run ไปเลยโดยที่ไม่ต้องไปกด F1 ส่วนแผ่น  windows xp ผมใช่  windows

Truefaster v.4 ครับ ลงมาหลายเครื่องแล้วครับ (ผมเลือกเป็น Original) แนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Moshi

กรกฎาคม 05, 2011, 16:45:32
อาการที่มันฟ้อง เท่าๆที่หามาให้นะครับ

โดยส่วนตัวไม่เคยเจอ

เค้าบอกว่า แผ่นหาไดร์เวอร์ Sata รุ่นนั้นๆไม่ได้ครับ

0NOUNG0

กรกฎาคม 06, 2011, 14:27:04

ไม่ใช่อย่างนั้นครับพี่ Moshi วันนี้ยกไปให้ร้านลงมา ลงได้ซะ งั้น

เท่าที่ดูนาจะเกิดจาก หัวข้อพวกนี้ครับ ที่ทำให้ไม่บุสแผ่น CD ไม่ผ่าน

1.Removable Device 

2.IDE Hard Device 

3. ATAPI CD-ROM   

4. Other Boot Device 

ตอนแรกที่เครื่องเข้ามาหัวข้อ ถูกเรียงไว้แบบนี้ครับ

แต่ตอนที่กลับจากที่ร้าน หัวข้อถูกเปลียนครับ

1.ATAPI CD-ROM   

2.IDE Hard Device 

3. Removable Device 

4. Other Boot Device 

ผมว่านี้อาจเป็นสาเหตุ 1 ครับที่ทำให้เครื่องไม่บูส CD ผมก็มาหาดูครับว่า ทำอย่างไงให้ หัวข้อพวกนี้มีการสลับที่ได้

ผมสุดท้ายก็เจอ ครับ กดแค่ เครื่องหมาย บวก กับ ลบ แค่นั้น ครับ ในการสลับตำแหน่ง  :P :P :P

Moshi

กรกฎาคม 06, 2011, 15:20:56
กรรม ไหนบอกว่า Format แล้วหว่าในหัวข้อแรก ก็นึกว่า Boot CD ได้แล้ว เอ๊ะหรือพี่เข้าใจผิดหว่า - -*

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: