ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
FlashDrive ตอนนี้ Format ไม่ได้เลยทำอย่างไรดี
แสดงแล้ว 7867 ครั้ง /
กรกฎาคม 12, 2011, 20:57:07

SmallLek

คะแนนขอบคุณ : 3
FlashDrive ตอนนี้ Format ไม่ได้เลยทำอย่างไรดี
หลังจากผมไปยืม FlashDrive ยี่ห้อที่คุณโมชิ บอกมา ให้ลองใช้ Kingston ซึ่งก่อนจะลงมือ
ทำ Ghost บูตผ่าน FlashDrive ก็ลอง Test ว่า FlashDrive นี้ใช้งานได้ป่าว Format ปกติ ได้ป่าว
ก็ ยังใช้งานได้สมบูรณ์

แต่หลังจาก ผม ทำการ Format แบบใช้โปรแกรม WinBuilder หลังที่โปรแกรมทำงาน ไปสักพัก ก็ขึ้นขั้น
ตอนให้ Test Menu จะใช้งาน ซึ่งลองกด เข้าไป กับไม่ขึ้นเมนูอะไรเลย มีแต่ขึ้น press any key อย่างเดียว
กด หรือทำอะไร ก็ขึ้นแต่  press any key ผมจะกดออกจากโปรแกรม

หลังจากนั้น FlashDrive ก็ไม่รู้จัก Format หรืออะไรก็ไม่ได้ อีกเลย
จะทำไงละคับ คราวนี้

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กรกฎาคม 12, 2011, 22:03:50
เคยเป็นนะครับ 55 ครั้งนึงเหมือนกัน

ก็งงตาแตกว่าจะทำไง

ลองเข้า start > run > cmd แล้วพิมพ์ format C:

ยกตัวอย่างคือ ไดร์ท C ลองเปลี่ยนเป็นไดร์ท flashdrive ดูครับ

อีกวิธีคือใช้โปรแกรม HP USB Disk Storage Format Tool

>> http://upload.one2car.com/download/download.aspx?pku=359C099864KVS2F3JZKUGP81SZH3QN

SmallLek

กรกฎาคม 13, 2011, 10:44:40
ลองแล้วขึ้นตามภาพนี้ แล้วก็ Format ไม่ได้เหมือนเดิม และใช้ FlashDrive ไม่ได้อีก
แต่ ใน Mycom มองหาแล้วเจอ FlashDrive พอกด saft To remove เพื่อให้ Drive นี้หายออกไป
ก็ยังทำได้ พอเข้าไปใน Mycom ก็มองไม่เห็น Drive ของ FlashDrive ที่เอาออกไปแล้ว
พอเสียบเข้าไปใหม่ ก็มองเห็น Drive ของ FlashDrive เหมือนเดิม
แต่ก็ใช้อะไรไม่ได้เหมือนเดิม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2011, 10:50:01 โดย SmallLek »

Moshi

กรกฎาคม 13, 2011, 11:30:46
เอ๋ทำไมที่นั้นฟ้องว่า Flash Drive 8MB หว่า งงเลยทีเดียว 555

ลอง ทำใน DOs ยังครับ

SmallLek

กรกฎาคม 13, 2011, 11:48:01
ก็ไม่รู้เหมือนกัน ว่าทำไมเลย 8 M ตอนแรกก็มี 2 G หลังทำ boot flash ก็เป็นเลย
ลอง format ทาง dos แล้ว เครื่องไม่รู้จักเลย

ผมมั่นใจเกือบ 99% เสียแน่นอน ว่าคงแก้ไม่ได้ แต่ปัญหา flashdrive ตัวนี้ ยืมคนอื่นมาด้วย

Moshi

กรกฎาคม 13, 2011, 18:51:36
add Msn มาหาผมหน่อย ติดตั้ง Teamview ด้วยนะครับ

ผมจะลองเข้าไปทำให้ดู

Moshikub [at] hotmail.com

SmallLek

กรกฎาคม 15, 2011, 09:55:46
ผมเคย add ไปแล้วนะคับตอนที่เครื่องถามเรื่องลงโปรแกรมอะไรอย่าง1 แล้วลงไม่ได้ไงคับ

ผมเลยลอง add Msn เข้าไปใหม่ มันก็ฟ้องบอกว่า เคย add ไปแล้วเมลล์นี้

ผมได้ส่ง Hotmail ไปหาคุณโมชิแล้วกีนีคับ ช่วย add M มาหาผมหน่อย

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: