ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
เทคนิค photoshop : จะตัดภาพพื้นหลังไม่เอาโดยที่ส่วนที่ต้องการมีสีที่ใกล้พิ้นหลังด้วย
แสดงแล้ว 9890 ครั้ง /
กรกฎาคม 20, 2011, 11:41:23

SmallLek

คะแนนขอบคุณ : 3
ภาพแรกผมตัดภาพได้แล้ว ตาม Linkในนี้ที่ช่วยแนะนำ
ภาพแรกค่อนข้างง่าย เนืองจากส่วนที่ต้องการโดยรวมส่วนใหญ่เป็นสีดำหรือทึบ และส่วนที่ไม่ต้องการส่วนใหญ่เป็นสีอ่อน
ในการปรับ Level ช่วย จึงมีผลทำให้สีแตกต่างได้ง่าย

แต่ภาพที่สองผมจะตัดภาพออก แต่ทำไม่ได้ เพราะส่วนที่ต้องการ มีทั้งสีทึบ และสีอ่อน ปนกันไปหมด และพื้นที่ไม่ต้องการ
ก็มีสีทั้งทึบ และอ่อน เหมือนคล้ายกับ ส่วนที่ต้องการ
ในการปรับ Level ช่วย จึงทำได้ค่อนข้างยาก เพราะปรับให้ค่อนข้างทึบ ก็ไปกระทบ ระหว่าง สีผม กับสีพิ้นที่ดำ
ถ้าปรับให้อ่อนลง ก็ไปกระทบ กับผิวหน้าที่ค่อนข้างขาว กับ พื้นบางส่วนที่ขาวที่ไม่ต้องการ ซึ่งจะเหมือนกันอีก

คุณโมชิ ลองช่วยแก้ไขปัญหาภาพนี้ให้หน่อยซิคับ ภาพที่2 รูปน้องโมดรีมที่ผมถ่ายรูปเอาไว้
อยากลบBackgroungที่ไม่สวยเลย แต่ผมที่เป็นเส้นๆๆน้อยๆ ที่ไปติดกับพื้นสีดำๆๆ แก้ไขไม่ได้เลยคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 12:23:41 โดย Moshi »

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กรกฎาคม 21, 2011, 07:02:07
อันนี้ทำมาให้ดูคร่าวๆครับไม่เนียนมาก เพราะไม่มีเวลาทำ

ของผมใช้ยางลบ กับ Select tool เฉยๆครับ...

SmallLek

คะแนนขอบคุณ : 3
กรกฎาคม 21, 2011, 07:37:15
ถ้าภาพได้ประมาณนี้ ก็คงทำได้พอกับผมเลยคับ เส้นผมของน้องโมดรีม กับพื้นหลังสีดำ มันคล้ายกันมากกกกๆ
จนทำให้ลบยากมากคับ ถ้าทำได้เนียนกว่านี้ จะดีคับ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กรกฎาคม 21, 2011, 11:35:27

Poowangdee

ออฟไลน์ ( 【BP Warp】 )
คะแนนขอบคุณ : 6
https://www.youtube.com/channel/UCEagmGQ9pzUZJKK1f5K-CFw
สิงหาคม 26, 2011, 17:30:57
;D

ใช้พาธ + ความอดทน ค่ะ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: