ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
ช้วยสอนและบอกวิธีด้วยครัฟ
แสดงแล้ว 3050 ครั้ง /
กรกฎาคม 21, 2011, 17:55:10
สมาชิกไม่มีภาพ

sweet

คะแนนขอบคุณ : 0
ช้วยสอนการแบ่งพาร์ทิชั้นหน่อยครัฟ ฮาดร์ดิสผมมีความจำ อยู่ 500 GB(ขอวิธีแบ่งด้วยน่ะครัฟ)

ผมจะแบ่งยังไงดีให้มันพอดีน่ะครัฟ หรือว่าพี่จะแนะนำให้แบ่งไดว์ไหนเท่าไรก็ได้น่ะครัฟพร้อมรับคำปรึกษา

และช้วยบอกวิธีแบ่งพาร์ทิชั้นด้วยน่ะครัฟ ว่ามันหายังไงและมันเอามาแยกกันยังไง   พอดีผมก็พอรู้เรื่องเกียวกับ MB " GB "

ว่ามันเท่ากับตัวเลขเท่าไรก็พอมีความรู้อยู่บ้างอ่ะน่ะ  แต่ว่ามันไม่รู้ว่าจะหายังไงอ่ะดิ มันจะแยกยังไง

เอาอะไรมาหารอะไร หรือว่า ต้องหาวิธีไหนบอกวิธีหาให้ผมรู้ด้วยน่ะครัฟ เอาแบบละเอียดเลยก็ได้นะครัฟ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กรกฎาคม 21, 2011, 17:57:47
ตอนลง windows ไงครับ

แบ่งไดร์ท C: 40GB ครับ ที่เหลือเอาเป็น ไดร์ท D หมดครับ

SmallLek

คะแนนขอบคุณ : 3
กรกฎาคม 22, 2011, 01:35:36
ผมขอช่วยตอบแนะนำด้วยคนนะคับ
อันนี้อยู่ที่ว่า ต้องการใช้ลงโปรแกรมมากน้อยขนาดไหนใน Windows ด้วยนะคับ ถ้าคิดว่าอาจต้องลงโปรแกรม
ใน DriveC (ใน Driveที่บูต Windows)
1.กรณีต้องการให้มีโปรแกรมเยอะ ในที่นี้คือเยอะๆๆๆจิงๆ สารพัดโปรแกรมใช้งาน สารพัดเกมส์ ...
ก็ควรตั้ง DriveC ไว้สัก 150-200G ก็ได้นะคับ ที่เหลือก็ DriveD
2.แต่ถ้ามั่นใจว่าคงลงโปรแกรมไม่มากมาย แค่โปรแกรมใช้งานพื้นฐานหลักๆเท่านั้น ก็ตามคุณโมชิบอกเลยคับ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กรกฎาคม 22, 2011, 09:58:18
คำนวนเอาได้เลยครับ แต่พื้นที่ไดรท์ C: ควรเหลือไว้ 10GB หลังจากที่ใช้ เพื่อความสเถียร ของเครืองครับ

ping-pong

คะแนนขอบคุณ : 1
กรกฎาคม 22, 2011, 19:23:42
ผมว่าอยู่ที่คุณมากกว่าครับว่าต้องการจะลงโปรแกรมมากน้อยเพียงใด ถ้ามากอาจจะแบ่งไดร์ c ซัก 100 แล้วที่เหลืออาจจะแบ่งเป็น D กับ E ก็ได้ครับ D เก็บงานพวก Data ต่างๆ ส่วน E เอาไว้เก็บพวกความบันเทิงต่างๆ พวกโปรแกรม ก็ได้ครับ แล้วแต่ความต้องการของการใช้งานของแต่ละคนครับ แต่จริงๆ แล้วไดร์ c กะว่าลงโปรแกรมหมดแล้ว เหลือไว้ซักประมาณ 3 เท่าของแรมก็น่าจะเพียงพอครับ

ส่วนเรื่องการแบ่ง ผมจะใช้เครื่องมือในแผ่น Hiren จัดการครับ ถ้าเป็นพวกฮาร์ดดิสใหม่ก็ยังใช้จัดการ Set active แล้วก็ Rebuild MBR เพื่อทำการโกสได้อีกด้วยครับ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: