ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
เรื่องเดิมปัญหาเรื่องคีย์บอร์ดในWin7
แสดงแล้ว 3570 ครั้ง /
กรกฎาคม 22, 2011, 10:53:46

SmallLek

คะแนนขอบคุณ : 3
คือตั้งค่าคีย์บอร์ดอย่างไรก็ตาม จะมีปัญหาเฉพาะใน Windows7 เท่านั้น แต่ WindowsXP ไม่มีปัญหา ก็ตั้งแบบเดียวกัน
คือ จะตั้งค่า Default เป็นภาษาอะไรก็ตาม แต่ให้สังเกต ตอนบูตเข้าเฉพาะ Windows7 เท่านั้นจะมีผลผิดพลาดคือ
โปรแกรมจะขึ้นค่าเป็น ภาษาไทย ตลอด เฉพาะตอนเข้าใหม่ๆๆเท่านั้นนะคับ
ถ้าเข้าหน้า Windows ที่พร้อมจะใช้ Application แล้วจะไม่ผิดพลาด จะปกติ

ถ้าจะให้เห็นชัดๆๆ ต้องสร้าง password ให้ User แล้ว หรือ สร้าง User แบบให้เลือกเข้าข้างใน
จะเห็นชัดเลยว่า ให้ตั้งค่า Default อย่างไรก็ตาม ผลหลังเปิดเข้าวินโดว์ จะเป็นภาษาไทยตลอด

ตาม Link คำถามเดิมที่ผมเคยถามไป แล้วคุณโมชิ ถามว่า เป็น Windows โมดิป่าว
คราวนี้ผมก็ ดาวน์โหลดตัว Windows7 ที่คุณโมชิให้มาไปไร์ทลงแผ่น แล้วติดตั้งใหม่เลย ผลก็มีปัญหาเดิม

Linkเดิม จำได้ป่าวคับ ที่ผมเคยถามไปทีแล้ว อยากให้คุณโมชิ ลองดูจิงๆ มันไม่ได้จิงๆ
สงสัยระบบ Win7 นี้ ตั้งใจให้เป็นแบบนี้คือ จะกำหนดตอนเข้า User ใหม่ๆ เป็นภาษาไทยเท่านั้น

http://www.it4x.com/forum/index.php/topic,10872.0.html

หมายเหตุนิดๆ วันนี้เข้ามาเมื่อไร ช่วยเปิด M หน่อยคับ ผมเปิดMsn ทิ้งรอไว้แล้ว จะให้ช่วยผ่านทาง
TeamViewer หน่อย แก้อย่างไงก็ไม่ได้สักที เรื่อง Windows7 กับเครื่องยี่ห้อ Toshiba ก็เคยถามไปแล้วเหมือนกัน
เรื่องเดิม จะให้ลองทำให้ดูคับ ยังแก้ไม่ได้สักที จะทำให้มัน Active ถ้าเป็นเครื่อง NoteBook ยี่ห้อนี้ ขอบคุณมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2011, 14:35:35 โดย SmallLek »

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กรกฎาคม 22, 2011, 22:55:11
เดียวไว้ teamview ดูให้ครับ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: