ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
การทำแผ่น CD แบบมีเงาสะท้อน
แสดงแล้ว 5023 ครั้ง /
สิงหาคม 08, 2009, 08:54:00

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
การทำแผ่น CD แบบมีเงาสะท้อน
-------------------------

หลายๆ ท่านคงเคยเห็นนะครับ ว่าเวลาเราดูแผ่น CD จะเห็น ว่าจะมีแสงสะท้อนเป็น สีๆ  วันนี้ผมจะมาบอกวิธีการทำเงาสะท้อนของ CD อย่างง่าย ด้วยเจ้า Photoshop กัน มาเริ่มกินเลยนะครับ

1. เตรียม พื้นที่การสร้าง ขึ้นมาตามขนาดที่ท่านต้องการ จากนั้นใช้ Eliptical Marquee Tool สร้างรูปวงกลมขึ้นมา ใส่สีดำไปก็ได้ครับง่ายดี

2. ดับเบิ้ล คลิกที่ Layer 1 เพื่อทำการเป็น Layer Style ขึ้นมา

3. เลือก Gradient Overlay และที่ Style เลือก Angle

4. คลิ๊กตรงกลางของ แถบ Gradient   เพื่อเรียก เมนูเครื่องมือ ที่ชื่อว่า Gradient  Editor

Gradient  Editor

5. คลิ๊กเลือกหัวท้ายให้ เป็นสีเดียว กัน

6. นำสี เทา อ่อนๆ มาวางสลับ

7. จากนั้นนำสี อื่นๆ มาสลับอีก ครั้งนี้ไม่จำเป็นว่าต้องเป็นสีเดียวกันเหมือนครั้งแรก

8. และทุกครั้ง ที่ทำขอให้สลับด้วยสีเทาเสมอ แต่ไม่จำเป็น ต้องเหมือนกันทุกคร้ัง

9. ทำเช่นนี้ไปเรื่อยๆ จะกว่าจะมองแสงท้อนท้อนว่าพอใจแล้ว

ของผมพอใจประมาณนี้นะครับ

10. เปิด Layer ใหม่ ขึ้นมา คือ Layer2

11. ใน Layer ที่ 2 ใช้ Eliptical Marquee Tool สร้างรูปวงกลมขึ้นมาตรงกลางของวงกลมแรกใส่สีขาวลงไป ปรับ Opacity ประมาณ 71%

ผลของการปรับ Opacity ประมาณ 71%

12. สร้างรูปวงกลมขึ้นมา ที่ส่วนกลางสุด แล้วกด Delete ทั้ง Layer 2 และ 1

ผลการ Delete Layer 2

ผลการ Delete Layer 1

13. จากนั้น ดับเบิ้ลคลิก ที่ Layer 2 เพื่อเปิด Layer Style ขึ้นมา เลือก Stroke เลือก Size 3 เลือกสี ออกโทนเทาๆ หน่อยนะครับ

เลือก Stroke เลือก Size 3 เลือกสี ออกโทนเทาๆ

ผลการใส่ Stroke เลือก Size 3 เลือกสี ออกโทนเทาๆ

14. คลิ๊กที่ Layer แีรกเพื่อเปิด Layer Style ขึ้นมา เลือก Drop Shadow เลือกเงาตามใจชอบเลยครับ

ผลลัพธ์

Credit : http://www.webthaidd.com/photoshop/webthaidd_article_776_3.html

Site : www.it4x.com

lovegsr29

คะแนนขอบคุณ : 0
กันยายน 07, 2009, 21:52:47
ขอบคุณครับ

พอได้นะ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กันยายน 07, 2009, 22:10:11
ทำสวยเลยหนิครับ หุหุ ^^

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: