ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
Admin คับ ช่วยดูโปรแกรมทีนะคับ ทามมาทั้งวันปวดหัว
แสดงแล้ว 4694 ครั้ง /
สิงหาคม 09, 2011, 10:22:22
สมาชิกไม่มีภาพ

dekwit016

คะแนนขอบคุณ : 0
คือโจทย์ให้รับค่าเริ่มต้นและค่าสุดท้ายอะคับ แล้วให้โปรแกรมบวกเฉพาะเลขคู่ แล้วแสดง และ หาค่าเฉลี่ยของผลบวกเลขคู่
ผมทำแล้ว หาผลบวกเลขคู่ได้ แต่ Average มันได้ไม่ตรงอะคับ อย่าง a เป็น 1 b เปง 10  เลขคู่ก้อจะเปง 2 4 6 8 10 บวกกันได้ 30 แต่พอหารมันกลับไม่ได้ 6 งับ ได้แค่ 1 หรือ 2

ช่วยทีนะคับ Admid

Help me pls!!!!!!

Program Oat;
Uses Crt;
Var i,sum,a,b:integer;
Begin
  clrscr;
  write('Input Number : ');readln(a);
  write('Input Number : ');readln(b);
  sum:=0;
  i:=2;
  repeat
  sum:=sum+i;
  i:=i+2
  until i>b;
  writeln('Summary of even number from ',a,'..',b,' =',sum:3);
  writeln('Average of ',a,'..',b,' = ',sum/i:1:2);
  readln;
end.

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
สิงหาคม 09, 2011, 11:04:28
ค่าเฉลี่ย ดูจากโค๊ดหารผิดนะครับ หุหุ

อาจจะเพิ่มตัวแปร x มาเพื่อหารก็ได้ครับเช่น

Program Oat;
Uses Crt;
Var i,sum,a,b,x:integer;
Begin
  clrscr;
  write('Input Number : ');readln(a);
  write('Input Number : ');readln(b);
  sum:=0;
  i:=2;
  repeat
  sum:=sum+i;
  i:=i+2;
  x:=x+1;
  until i>b;
  writeln('Summary of even number from ',a,'..',b,' =',sum:3);
  writeln('Average of ',a,'..',b,' = ',sum/x:1:2);
  readln;
end.

ลองดูครับ ยังไม่ได้ลองรัน ไม่ได้ลง Pascal ไว้

สมาชิกไม่มีภาพ

dekwit016

คะแนนขอบคุณ : 0
สิงหาคม 09, 2011, 11:08:36
ขอบคุณงับ

เมื่อคืนผมลองตั้ง x มาแต่ดั้นเอา x+2 เลยไม่ออก T-T

ขอบคุงมากๆคับ  :-*

คราวหน้าหวังว่าผมจะมาขอรบกวนอีกได้นะค๊าบ ^^"

ใจดีแบบนี้เอา like ไปเรย 555+

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
สิงหาคม 09, 2011, 20:01:13
555 ไม่ได้เขียนนานแล้วเหมือนกัน Pascal ลืมเลือนไปแล้ว

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: