ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
มือไหม่ครัฟแนะนำด้วย
แสดงแล้ว 3090 ครั้ง /
สิงหาคม 09, 2011, 16:06:50
สมาชิกไม่มีภาพ

sweet

คะแนนขอบคุณ : 0
เมื่อเราชื่อคอมมาไหม่เราต้องไปตั้งอะไรใน biso เพื่อให้มันรู้จักฮาดดิสและให้มัน boot ได้

และผมต้องตั้งอะไรอีกครัฟที่สำคัญช่วยแนะนำผมที

SmallLek

คะแนนขอบคุณ : 3
สิงหาคม 09, 2011, 17:44:21
มาช่วยตอบ
จริงๆแล้ว พิ้นฐานหลังจากซื้อคอมมาใหม่ ทางบริษัท จะ set ค่าระบบ BIOS ให้ไว้เป็นค่าปกติไว้แล้ว

แต่อย่างไรก็ตาม ถ้าต้องการรู้ ไว้ ก็คือ

โดยปกติ ขณะที่พึ่งเปิดเครื่อง จะมีหน้าจอให้กดคีย์บอร์ด เพื่อเข้าไปใน BIOS เพื่อแก้ไขในสิ่งต่างๆมากมาย
ซึ่งแล้วแต่เครื่องยี่ห้อรุ่นด้วย โดยพื้นฐาน จะกดปุ่ม F2 แต่อาจมีให้กดปุ่ม DEL แล้วแต่เครื่องนะคับ

ผมจะบอกตัวหลักๆที่ใช้ให้แล้วกัน
เช่นพอเข้าไปใน BIOS แล้ว ส่วนใหญ่ จะเลื่อนจอ ไปที่เมนู Boot ซึ่งจะมีเมนูย่อย
ให้เลื่อนปรับ จะให้ Boot อะไรก่อนหลัง แล้วทำให้รู้ว่า เครื่องเรา Boot ผ่านอะไรได้บ้าง ซึ่งจะมีบอก

ส่วนรายละเอียดทำอย่างไร มันจะมีบอกคร่าวๆใน BIOS ต้องกดอะไร ดูเอาเองนะคับ ไม่ยาก
แต่ก็ยากมั่วไปมาก เดียวจะเสียได้ ถ้ามั่วทุกอย่าง ^^

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
สิงหาคม 09, 2011, 20:03:17
+1 ให้คุณ SmallLek ครับ หุหุ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: