ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
บทที่ 9 Repeat , Until
แสดงแล้ว 7267 ครั้ง /
สิงหาคม 08, 2009, 22:24:27

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
บทที่ 9 Repeat , Until
--------------------

คำสั่ง repeat เป็นคำสั่งทำคล้ายๆกับวนลุป ทำไปเรื่อยจนกว่าเงื่อนไขจะเป็นจริงค่อยออก until

โครงสร้างจะเป็นประมาณนี้

Repeat
           คำสั่ง;
           คำสั่ง;
until เงื่อนไข

ลองมายกตัวอย่างกันดูครับ ผมจะให้แสดงข้อความ  'it4x' 5 แถวโดยใช้ repeat

ก็ต้องสร้างตัวแปรขึ้นมาตัวนึงเพื่อที่จะใช้มันเป็น ตัวแปรรอบ

จะเขียนได้ดังนี้

program it4x;
uses crt;
var i:integer;
begin
     clrscr;
     repeat
     writeln('it4x');
     i:=i+1;
     until i=5;
     readln;
end.

แล้วลองรันดูครับ จะได้ it4x 5 บรรทัด เกิดอยากให้มันกี่บรรทัดก็แก้ไขตรง until i=5;

หมายเหตุ ถ้าเงื่อนไขเราไม่เป็นจริงซักทีโปรแกรมก็จะทำงานอยู่นั้นไปเรื่อยๆ ทำให้เราค้างไปเลย

เราสามารถนำไปดัดแปลงใช้ได้หลายอย่างในที่นี้ผมขอนำไปดัดแปลงใช้เป็น โปรแกรมหาค่าเฉลี่ยเลยตั้งแต่ 1 ถึง 20 ก็จะได้แบบนี้

program it4x;
uses crt;
var i,sum:integer;
begin
     clrscr;
     repeat
     i:=i+1;
     sum:=sum+i;
     until i=20;
     writeln('Average of 1 to 20 = ',sum/i:1:2);
     readln;
end.

ลองรันดูก็จะได้ ค่าเฉลี่ยของตัวเลขตั้งแต่ 1 - 20 แล้วครับ แค่นี้แหละง่ายไหมครับ

คัดลอกบทความไปที่ไหน กรุณาให้ Credit ด้วยนะครับ

Credit : www.it4x.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2009, 21:43:43 โดย admin »

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
สิงหาคม 29, 2009, 21:47:57
 :-*

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: