ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
เทคนิค Photoshop : จะเพิ่ม ShortCutKey ใส่ในเมนูอย่างไร
แสดงแล้ว 6668 ครั้ง /
สิงหาคม 15, 2011, 10:56:18

SmallLek

คะแนนขอบคุณ : 3
Photoshop จะเพิ่ม ShortCutKey ใส่ในเมนูอย่างไร
เพราะ บางเมนู ก็มีคำสั่งช่วย ทางคีย์บอร์ด
บางเมนู ก็ไม่มีคำสั่งช่วยทางคีย์บอร์ด ซึ่งบางเมนู ผมใช้เยอะ บ่อย แต่ไม่มีทางคีย์บอร์ด

แนะนำทีคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 12:19:35 โดย Moshi »

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
สิงหาคม 15, 2011, 11:44:23
ใช้ Action ครับ ทำง่ายๆ

http://www.it4x.com/forum/index.php/topic,4563.0.html

SmallLek

คะแนนขอบคุณ : 3
สิงหาคม 15, 2011, 18:14:57
ความต้องการ ของผม คือ ShortCut จากเมนู ซึ่งบางอันใช้บ่อย ก็อยากสร้าง ShortCutKey แบบภาพนี้คับ
ส่วนทำ Action ทีคุณโมชิแนะนำมา ก็ ถือได้ความรู้เพิ่ม และทำได้แล้ว แต่ Action อาจใช้กับคำสั่งย่อยภายในอีกที
แบบอะไรที่คลิกขวาเลือกเมนูย่อย ก็เปลี่ยนมาใช้ Action ก็ถือสะดวก
แต่ยังไม่ใช้ในสิ่งที่ต้องการแบบนี้

แนะนำแบบนี้หน่อยคับ มีหรือไม่ ในโปรแกรม Photoshop
เพราะโปรแกรมอื่นๆเช่นชุด Office ทั้งหมด ยังมีสร้าง Key ลัดทางเมนูได้ น่าจะมีนะคับ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
สิงหาคม 16, 2011, 10:16:50
ใช้ Action ดัดแปลงได้หมดหล่ะครับ ใส่สี ต่างๆนาๆ ไม่ใช่แค่คลิกขวานะครับ หุหุ

ส่วนวิธีแก้ไขก็

Edit > Keyboard Shortcuts

หรือ

ALT + CTRL + SHIFT + K

แล้วตั้งค่าตามสะดวกเลยครับ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: