ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
เทคนิค photoshop : จะเลือก Layer ที่ได้สร้างไว้แล้ว โดยใช้คีย์บอร์ดอย่างไรคับ
แสดงแล้ว 21854 ครั้ง /
สิงหาคม 31, 2011, 13:44:15

SmallLek

คะแนนขอบคุณ : 3
จะเลือก Layer ที่ได้สร้างไว้แล้ว โดยใช้คีย์บอร์ดอย่างไรคับ
ปกติ ผมก็ใช้เมาส์เลื่อนไปคลิก Layer ที่ต้องการ

แต่ครั้งนี้ ผมใช้เมาส์ทำงานในหมวด Brush ทำวิงก์อยู่ ซึ่งแต่ละLayer ต้องการทำ วิงก์ ที่จุดเดียวกันหมดเลย
ไม่ให้เพี้ยนจุดเลยสักนิด โดยต้องการ ทำวิงก์ กะพริบ
เลเยอร์แรก สว่างนิดนึง
เลเยอร์ที่สอง สว่างมากขึ้น
เลเยอร์ที่สาม สว่างสุด
แต่เน้น พิกัดในการสร้าง จุดเดียวกันหมด

ซึ่ง ถ้าขณะทำ แล้วจะเลื่อนเมาส์ไปคลิก อีก Layer เพื่อจะทำ วิงก์อันใหม่ ปัญหา คือ
พอจะมาทำ วิงก์ครั้งที่2 ตำแหน่งที่ได้ มันจะไม่ได้จุดเดิม

แต่ถ้า จะใช้ แบบเลื่อนแถบGrid ที่ไม้บรรทัดมาวาง ก็คงทำได้คับ แต่ก็คงเหมือนเดิม ลำบากมากๆๆๆ เพราะ
จะทำวิงก์กะพริบ ถึง 20 จุด คงต้องมากำหนดจุดตัด x,y ถึง 20 จุด รวม ต้องลากเส้นGrid ถึง 40 ครั้ง คงลำบากน่าดู
เลยคิดว่า ถ้ามีคำสั่งที่ใช้คีย์บอร์ด เลื่อนไป Layer ที่ต้องการได้ จะสะดวกขึ้นคับ

แนะนำที่คับ ทั้งคุณโมชิ และ Poowangdee คุณน้องเทพบูม ตามคุณโมชิบอก คับ อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2011, 08:35:09 โดย Moshi »

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
สิงหาคม 31, 2011, 22:18:59
กด Ctrl + Click ขวาที่ stage ไม่ได้เหรอครับ

งั้นลอง Ctrl + J สร้าง Duplicate Layer ครับ จะได้ตำแหน่งเดียวกัน แล้วค่อยปรับแต่ละ layer อีกทีครับ

ถ้าต้องการ select แต่ละ layer เลยนี้ไม่เคยครับ เดียวจะลองค้นหาข้อมูลให้ครับ

Moshi

สิงหาคม 31, 2011, 22:29:19
ส่วนใหญ๋จะมี

Shift+Ctrl+[ หรือ Shift+Ctrl+]

เอาไว้เลื่อนขึ้นบนสุดล่างสุดเท่านั้นครับ ส่วนเปลี่ยน Layer ผมยังไม่เจอครับ เหอะๆ

ข้อมูลคีย์บอร์ดเพิ่มเติมเกี่ยวกับ layer เว็บนอกนะ

http://www.photoshopessentials.com/basics/layer-shortcuts/

SmallLek

คะแนนขอบคุณ : 3
กันยายน 02, 2011, 09:19:16
ขอบคุณมากคับได้แระ ก็ Link นอก ที่คุณโมชิให้มา ช่วยเหลือ
กด alt + [ ทำให้แถบเลือก Layer เลื่อนลงมา 1 Layer
กด alt + ] ทำให้แถบเลือก Layer เลื่อนขึ้นไป 1 Layer

Moshi

กันยายน 02, 2011, 11:02:08
ขอบคุณมากคับได้แระ ก็ Link นอก ที่คุณโมชิให้มา ช่วยเหลือ
กด alt + [ ทำให้แถบเลือก Layer เลื่อนลงมา 1 Layer
กด alt + ] ทำให้แถบเลือก Layer เลื่อนขึ้นไป 1 Layer

ทำไมผมหาไม่เจอหว่า 555

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: