ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
มีวิธีที่จะแชร์ปริ๊นเตอร์กับคอม 10 เครื่องโดยที่ไม่ต้องมีเครื่องหลักที่ต่อกับปริ๊นเตอร์
แสดงแล้ว 20430 ครั้ง /
กันยายน 13, 2011, 12:24:50

pop2025

คะแนนขอบคุณ : 0
ตอนนี้ใช้แบบต่อผ่านแลน แต่ทีนี้จะต้องคอยเปิดเครื่องที่ต่อปริ๊นเตอร์ไว้ตลอด และบางครั้งก็เชื่อมต่อกันไม่ได้ทั้งๆที่IPก็ถูกต้อง เลยอยากถามว่ามีวิธีหรืออุปกรณ์ประเภทสิตชิ่งสำหรับปริ๊นเตอร์ โดยที่ปริ๊นเตอร์เป็นกลางสามารถสั่งจากเครื่องไหนก็ได้โดยไม่ผ่านเครื่องหลัก ขอบคุณครับ

SmallLek

คะแนนขอบคุณ : 3
กันยายน 13, 2011, 15:31:30
ปัญหาแบบนี้ ผมเคยเจอมาแล้ว เครื่องหลักต้องเปิดทิ้ง ถ้าจะใช้งานเครื่องลูกที่จุดอื่นต้องเปิดเครื่องหลักตลอดจึง Print ได้
เหมือนผมเลยเมื่อก่อน แต่ปัจจุบัน ผมไม่มีปัญหาแล้ว

แต่สิ่งที่ผมจะแนะนำ อันนี้ คงแล้วแต่วิธีใครวิธีมันนะคับ เพราะวิธีผม พอดีไป Search หา Hardware ที่ไว้ในการแชร์ในระบบ Lan-Net โดยตรงมาได้ ซึ่งตัดปัญหาตรงนี้ออกไปเลย

อุปกรณ์ตัวนี้ ชื่อว่า Networking USB Server ต้องไปหาซื้อมาก่อนซื้อแค่ 1 ตัวเท่านั้น แล้วจึงเอามาติดตั้ง ต้องติดตั้ง
Driver ลงแต่ละเครื่องคอมเลยนะคับ หลังจากติดตั้งเสร็จ คุณจะเปิดเครืองไหนก็ได้ แล้วสั่งพิมออกเครื่องพิมได้เลย
โดยไม่ต้องมีเครื่องหลักเปิด ทุกเครื่องเป็นอิสระซึ่งกันและกันเลย

และมีผลดี เหมือนทำงาน แบบ Printer ไร้สายได้เลย ทั้งๆ Printer ไม่ได้เป็นรุ่นใช้ Wireless แต่เราเล่นคอมผ่าน Wireless โดยที่ Modem Router ของเราต้องมี Wireless มันนอกจาก จะเล่น net ผ่าน Wireless ได้ แล้วยัง Print งานผ่าน Wireless ได้เลย คับ อันนี้ ผมบอกก่อนได้ ชัวร์ ล้าน % ^^ เพราะผมใช้อยู่ สะดวกมากเลย

แต่คอมผมมีไม่มากแบบท่าน ผมมีแค่ 3 ตัวเอง ผมบอกนิดว่า ให้ 1-100 เครืองก็ได้ เพราะมันรองรับหมด

บอกเพิ่มอีกนิดในสิ่งดีๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เพื่อให้ทุกคนทุกท่าน เอาไว้ใช้ได้ แบ่งปันกันไป
คือ อุปกรณ์ตัวนี้ คอมจะกี่ตัวก็ได้นะคับ ต่อผ่านระบบ Lan หรือ Wireless แต่ที่จะบอกคือ
ตัวอุปกรณ์ที่ผมใช้ นี้ มันจะใช้กับอุปกรณ์ต่อพ่วง (ไม่ได้หมายถึง ตัวคอม PC หรือ NoteBook นะคับ)
อุปกรณ์ต่อพ่วงอื่น เช่น
1.Output ต่างๆ เช่น Printer เครื่องตัดสติกเกอร์ เครื่องสแกน ลำโพง Monitor กล้อง และทุกสิ่งที่มีสายต่อ USB
2.Input ต่างๆ เช่น เมาส์-คีย์บอร์ดไร้สาย ไมค์ ปากกาเมาส์ และทุกสิ่งที่มีสายต่อ USB
3.เก็บข้อมูลทุกชนิด เช่น Harddisk , Flashdrive และทุกสิ่งที่มีสายต่อ USB

เดี๋ยวจะงง มันคืออะไร เช่นเอา Harddisk ตัวนี้ ต่ออุปกรณ์ที่ผมบอก คุณติดตั้งหนเดียว จากขั้นตอนแรก เท่านั้น ไม่ต้องติดตั้งอะไรใหม่ พอเอา Harddisk มาต่อ (ต้องมีสายรุ่น USB) คอมเครื่องไหน ก็ Link เข้า Harddisk นี้ได้เลย แชร์ หรือดึงข้อมูลได้หมด เน้น คอมคุณ จะเล่นผ่าน Lan หรือ ไร้สายก็ได้ อีกคับ

เดี๋ยวจะถ่ายรูป อุปกรณ์ตัวนี้ มาให้ดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2011, 05:54:07 โดย SmallLek »

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กันยายน 13, 2011, 15:51:50
หุหุ ปริ้นเตอร์บางรุ่นมีสายแลนให้เสียบด้วยครับ แต่ถ้าจะดัดแปลงตามพี่เล็ฏบอกเลยนะครับ ^^

SmallLek

กันยายน 13, 2011, 15:53:31
ผมหมายถึง รุ่นที่ไม่มี Wireless หรือสาย Lan คับ ถ้าจะดัดแปลงต้องทำแบบนี้ ลองเข้าไปด้านบน ผมเขียนเพิ่มเติมเอาไว้
ให้อีก กรณีเครื่องพิมมี Wireless หรือมีสายLan เสียบ ก็จบง่ายที่สุดคับ แต่สิ่งที่ผมบอก อุปกรณ์ตัวนี้ ดีกว่า มากกก ลงทุน หนเดียว ใช้กับ อุปกรณ์ต่อพ่วง ได้มากกว่า 1 เลยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 15:58:36 โดย SmallLek »

pop2025

กันยายน 13, 2011, 17:10:30
รอดูอยู่ครับ ขอบคุณครับ :-*

SmallLek

กันยายน 13, 2011, 20:50:04
รูปอุปกรณ์ Networking USB Server รุ่นที่ผมซื้อมามีนานแล้ว ต่ออุปกรณ์ต่อพ่วงได้ 4 ตัว
อุปกรณ์ต่อพ่วง ไม่ได้หมายถึง ตัวคอมพิวเตอร์นะคับ คอมพิวเตอร์จะใช้กี่ตัว 1-100 ตัวก็ได้
ถ้ามี Hub ต่อเท่านั้น

ทำเอามาให้ดู

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กันยายน 13, 2011, 20:59:07
โอ้วผมเพิ่งรู้นะเนี่ยครับว่ามีตัวแบบนี้ด้วย เทพจิงๆ

pop2025

กันยายน 13, 2011, 22:23:37
โอว เจ๋งไปเลยนี่สิคำตอบที่เราต้องการ ขอบคุณมากครับ ว่าแต่ว่าค่าตัวมันซักเท่าไรครับ

SmallLek

กันยายน 14, 2011, 06:15:19
อุปกรณ์ Network usb server ตัวนี้ รุ่นนี้ ที่ผมซื้อมา ก็ซื้อมานานแล้ว ราคาอาจไม่ตรงกับในราคาปัจจุบัน และรุ่นนี้อาจไม่มีแล้วด้วย อาจเป็นรุ่นใหม่ไปแล้วก็ได้ เพราะเท่าที่ผมเข้าไปหาในเนต รุ่นที่ผมใช้ ยังหาไม่เจอเลย ตอนนี้
ลองค้นหาเองดูอีกทีนะคับ แต่ยังมีรุ่นอื่นนะคับ เท่าที่ค้นหาดูในเนตแล้ว มีขาย ดูแล้วก็ใช้งานเหมือนของผมหมด
แต่จะใช้ได้มากกว่า หรือน้อยกว่า ก็แล้วแต่รุ่น จะใช้ได้เร็วกว่า หรือช้ากว่าก็แล้วแต่รุ่นอีก ลองดูและเช็คอีกทีแล้วกัน
แต่ของผมที่ใช้ ถือว่าไม่ช้า และไม่เร็ว พอดี มันเป็นตามสภาพว่า สาย Lan หรือ จุดที่เราเล่นผ่าน Wireless ห่างแค่ไหนด้วย
กับจุดที่ต่อ  Network usb server ด้วย ทางไกลขึ้น ก็ช้าลงนิดกว่า จะสั่งงานไปถึงตรงนั้น
หรือถ้าตรงข้าม
ถ้าเป็นอุปกรณ์ Input ที่ต่อกับ  Network usb server ก็เหมือนกัน เช่นไมค์ไร้สาย USB หรือ Scanner USB ก็คือการรับ
ข้อมูล เข้ามาที่คอมเรา ก็ขึ้นกับระยะทางหมด ใกล้ก็เร็วขึ้น

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: