ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
เด็กใหม่รบกวนหน่อยครับ
แสดงแล้ว 5960 ครั้ง /
ตุลาคม 10, 2011, 07:51:51
สมาชิกไม่มีภาพ

nunthai

คะแนนขอบคุณ : 0
คือตอนนี้ผมเรียน ปวช.3  ภาควันอาทิตย์
อาจารย์ให้แก้โปรแกรมตัวนึงครับ เค้าบอกว่ามีที่ผิดอยู่ 2 จุด แต่ผมลองแก้หลายๆอย่างแล้วก็ยังไม่ได้
จึงใคร่ขอรบกวน ผู้รู้ช่วยแก้ให้หน่อยครับ จะสอบอาทิตย์หน้านี้แล้วครับ

โค๊ตที่เค้าให้มาครับ

โค๊ด: [Select]
PROGARM Case_Sample1;
USES       CRT;
VAR
     Salary,bonus : Real;
BEGIN
     CLRSCR;Write('Enter Your Salary =');ReadLn(salary);
      If Salary >0 Then
         Case BONUS Of
            2000 : Bonus := 2.5*Salary;
            1000 : Bonus := 2*Salary;
            5000 : Bonus := 1.5*Salary;
            3000 : Bonus := 1*Salary;
         Else
            Bonus := Salary;
         End
      Else
           Write('Your have not Salary');  clrscr;
      gotoxy(35,10);write('Your Bonus=' ,Bonus:10:2,' Bath ');
      writeln('PRESS ENTER TO CONTINUE0....');READLN
     END.

และเค้าบอกว่ามีผิดอยู่ 2 ที่คือ
1.Salary,bonus : Real;
2.Case BONUS Of

ผมลองใส่โค๊ตหลายๆตัวแล้วยังไงก็ยังไม่ได้
ผมขอรบกวนหน่อยครับ   ขอบคุณครับ

สมาชิกไม่มีภาพ

dekpascal

คะแนนขอบคุณ : 0
ธันวาคม 16, 2011, 20:34:45
โค๊ด: [Select]
program    dekpascal;
uses       crt;
var        salary : integer;
           A,B,C,D,bonus : real;
BEGIN
       clrscr;
       write('Enter Your Salary  =  ');
       readln(salary);
       A := 2.5 * salary;
       B := 2 * salary;
       C := 1.5 * salary;
       D := 1 * salary;
       If salary > 0 Then
       begin
         Case salary of
            2000 : bonus := A;
            1000 : bonus := B;
            5000 : bonus := C;
            3000 : bonus := D;
      else
         bonus := salary;
      end;end;
      clrscr;
      writeln('Your Bonus  =',Bonus:8:2,' Bath');
      writeln('Press Enter To Continue....');
      readln;
end.

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: