ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
Photoshop Tutorial : การตัดรูปแบบง่ายๆ
แสดงแล้ว 8875 ครั้ง /
สิงหาคม 22, 2009, 15:31:15

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้

Photoshop Tutorial : การตัดรูปแบบง่ายๆ

การตัดรูปนั้นจริงๆ มีหลายวิธี แล้วแต่จะเลือกให้เหมาะกับงาน วิธีที่จะสอนนั้นเป็นเทคนิคง่ายๆ ใช้เวลาไม่นาน

คิดว่าทุกคนทำตามได้แน่นอน ถ้าไม่เข้าใจตรงไหนถามได้ครับ (ผมมือสมัครเล่นค้าบ 。◕‿←。)

1. เปิดไฟล์รูปที่ต้องการตัดๆๆ

2. เลือกไปที่เมนู Filter >> Extract...

3. ปรับขนาดแปรง เลขยิ่งเยอะขนาดแปรงยิ่งใหญ่ ปรับใช้ตามความเหมาะสมกับรูปนะครับ

4. จากนั้นระบายลงไปรอบส่วนที่ต้องการ ระบายให้เป็นรูปปิดนะ (เหมือนในรูป โอเค๊ )

5. ลากเส้นขอบเสร็จแล้ว คลิ๊กไปที่ถังสี แล้วเทสีลงไปภายในกรอบสีเขียวเลย

6. กดปุ่ม Preview ก็จะได้รูปออกมาเละๆแบบนี้   ใกล้เสร็จแล้ว ไปขั้นตอนต่อไปเลยดีกว่า

7. คลิ๊กที่ Cleanup Tool ตามรูปเลยครับ แล้วลากเม้าส์ในส่วนที่ต้องการตัดทิ้ง

หรือกด Alt ค้างไว้แล้วลากเม้าส์เพื่อให้รูปที่ขาดไปกลับคืนมา

ทำเสร็จกด OK เลยจ้า

ถ้าทำเสร็จขั้นตอนที่ 7 แล้ว จะได้รูปตามที่ต้องการ วิธีการตัดรูปก็จบที่ขั้นตอนนี้ครับ

แต่ว่าในรูปตัวอย่างมีตัวอักษรอยู่บนช็อคโกแลต ซึ่งดูไม่สวยเลย ต้องเอาออกๆ

8. ขั้นนี้เก็บรายละเอียด โดยใช้พื้นฐานการรีทัช + ทำขอบเบลอนิดหน่อย

9. แค่นี้ก็สามารถนำรูปนี้ไปใช้ตกแต่งได้แล้ว จะนำไปรวมกับรูปอื่นๆหรือเปลี่ยนพื้นหลังก็ตามแต่

ลองทำดูแล้วจะรู้ว่าไม่ยากอย่างที่คิดครับ

by : e-Clipse@d-looks

Credit : http://www.d-looks.com/showblog.php?Bid=960

Site : www.it4x.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2009, 09:37:16 โดย admin »

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: