ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
วิธีการเปลี่ยนสีหน้าต่างของ Command prompt ชั่วคราว
แสดงแล้ว 4235 ครั้ง /
สิงหาคม 24, 2009, 11:46:02

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
Comment : นานแล้วสินะที่เราเปิดหน้าต่าง Command prompt ขึ้นมาที่ไรก็เจอหน้่าตาเก่าๆเหมือนเดิมตอนนี้อยากมีสีสันขึ้นบ้างแล้วครับ ด้วยวิธีการเปลี่ยนสีให้กับหน้าต่างของ Command prompt มีวิธีการทำได้ดังนี้ครับ

1.  ให้เปิดหน้าต่างของ Command prompt ขึ้นมา
2.  ให้พิมพ์  color 17 แล้วกด Enter แล้วสังเกตุผลที่ตามมาครับ

3.  ตัวเลข 17 ที่ใส่เข้าไปตามหลังนั้นเป็นการบอกค่าของสีพื้นหลังและสีของตัวหนังสือครับ ถ้าไม่ชอบใจสีที่เปลี่ยนนั้นก็
      สามารถเปลี่ยนสีได้ตามใจชอบดังนี้ครับ ตัวเลขตัวแรกคือ สีของพื้นหลัง ตัวที่สองเป็นสีของตังหนังสือครับ
                                  0  =   สีดำ                          9  =   สีน้ำเงินสว่าง
                                  1  =   สีนำ้เงินเข้ม              A  =   สีเขียวสว่าง
                                  2  =   สีเขียวเข้ม                B  =   สีฟ้าอมน้ำเิงินสว่าง
                                  3  =   สีฟ้าอมน้ำเงิน            C  =  สีแดงสว่าง
                                  4  =   สีแดง                        D  =  สีม่วงสว่าง
                                  5  =   สีม่วง                        E  =  สีเหลืองสว่าง
                                  6  =   สีเหลือง                     F  =  สีขาวสว่าง
                                  7  =   สีขาว
                                  8  =   สีเทา
ท่านไม่จำเป็นต้องจำสีที่ผมได้เขียนให้หรอกนะครับ เพียงท่านเข้าไปที่หน้าต่าง Command prompt   แล้วให้ท่านพิมพ์ Color/? แล้วกด Enter ท่านก็จะทราบรายการของสีทั้งหมดแล้วล่ะครับ

Credit : http://www.smiletips.com/Tips/Windowtips/windowtips13.asp

Site : www.it4x.com

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: