ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
บทที่ 5 คำสั่ง Clrscr;
แสดงแล้ว 20917 ครั้ง /
สิงหาคม 29, 2009, 20:48:35

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
บทที่ 5 คำสั่ง Clrscr;

คำสั่ง clrscr; = คำสั่ง ล้างหน้าจอครับผม เรามาดูตัวอย่าง ง่ายๆกันดีกว่า
หมายเหตุ คำสั่งนี้ต้องใช้ควบคู่กับ Uses crt; นะครับ

ลองพิมตามเลยนะครับ

program it4x;
uses crt;
begin
     clrscr;
     writeln('it4x it4x it4x');
     readln;
end.

เวลา Run (ctrl+F9) ก็จะได้ผลลัพธ์ดังนี้

แต่ถ้าเราไม่ใส่ clrscr; ผลรันของเราก็จะ ไม่มีการล้างหน้าจอเดิม ทำให้ดูไม่สวยงาม

program it4x;
uses crt;
begin
     writeln('it4x it4x it4x');
     readln;
end.

หวังว่าคงเข้าใจคำสั่ง clrscr; กันมากขึ้นนะครับ เราสามารถนำไปดัดแปลงได้หลายอย่างเลยทีเดียว ^^

เอาไปลงต่อที่ไหนกรูณาให้ Credit ที่เว็ปนี้ด้วยนะครับ

Credit : www.it4x.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2009, 01:05:25 โดย admin »

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
สิงหาคม 29, 2009, 21:46:55
 :-*

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: