ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
How to Blend เบลนรูป โดยใช้ เทกเจอร์ {TEXTURE}
แสดงแล้ว 20607 ครั้ง /
สิงหาคม 04, 2009, 08:10:37

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
How to Blend เบลนรูป โดยใช้ เทกเจอร์ {TEXTURE}

วันนี้ ผมจะสอนเรื่อง เบลน นะ มีน้องขอมา ฮร่าๆ

มาเตรียมตัวกันก่อนนน สิ่งที่ต้องมี
1 รูปที่จะใช้เบลน
2 TEXTURE (เทกเจอร์)

เปิดรูปขึ้นมา (ที่จะเอามาเบลน)
แล้วจัดการรีทัช หรือปรับแต่ง เพิ่มสี แสง แล้วแต่ ตามใจ ของแต่ละคน
แต่ ผมขอแค่ ใช้การเพื่มแสงนิดๆ โดยใช้คำสั่ง soft light ^ ^ ก็พอครับ

หลายคนอาจจะงง นะครับ Soft light อยู่ตรงไหน มันอยู่ตรงแท๊บ Layer ข้างขวาของเราเองครับ ต้องเปลี่ยนเป็น layer ก่อนนะค่อยเลือกได้ รูปภาพประกอบ

หลังจากนั้นเปิดภาพเทกเจอร์ขึ้นมาา
ลากมาใส่ ในรูปเลยนะครับ
แล้วก็เปลี่ยนเบลนดิ้งโหมด เป็น overlay หรือ screen แล้วแต่ความเหมาะสม
ลองเปลี่ยนดู ตามความาพอใจครับ^ ^

อันนี้เป็นตัวอย่าง ลองดูที่กล่องเลเยอร์ นะครับ ผมเพิ่มสีดำลงไป
แล้วเปลี่ยนเป็น overlay เพื่อที่สีมันจะได้เข้มๆ เห็นเทกเจอร์ชัดๆ ^ ^

ลองใช้เทก. หลายๆแบบดูนะ ถ้าใส่เยอะไปมันจะดูหนาๆ
แต่ถ้าใส่น้อย มันก็จะดูบาง
ต้อง ดูความเหมาะสม แล้วก็เราต้องใช้หัวยางลบฟุ้งๆ ลบเทก. บางส่วนออกด้วย
เพราะมันจะบังหน้าโมเดลครับ
ทีนี้เราก็ตกแต่ง ตามที่เราชอบซะ เช่นใส่บรัช + ใส่คำ

ใส่ขอบ ให้รูปของเรา
เท่านี้ก็จะได้รูปเบลนสวยๆแล้ว

เส็ดแล้วครับ แค่นี้เอง บทความนี้ถูกดัดแปงแก้ไขโดย it4x.com

Credit : http://photoshop-foniixz.blogspot.com/2008/04/how-to-blending-texture-download.html

site : www.it4x.com

เนื่องจากไม่จุใจ เราจึงจะขอแจกภาพ เทกเจอร์ ไปลองทำก็ให้เเหล่มๆเลยนะครับ ^^

Credit : www.it4x.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2009, 08:16:06 โดย admin »

Moshi

สิงหาคม 04, 2009, 08:23:50
มาอีกชุดอ่ะ

Moshi

สิงหาคม 04, 2009, 08:26:34

prangpooh

ออฟไลน์ ( อดทนไว้ คุณ rambo )
คะแนนขอบคุณ : 0
สิงหาคม 04, 2009, 13:50:47
ขอบคุณมั๊กๆๆคร้า
จะลองทำดู
ต้องให้ได้ยังงี้ดิ
ห้าๆๆๆๆๆ
เยี่ยมๆๆๆๆๆ 8)

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: