ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
มาสู่ด้านสว่างกัน
แสดงแล้ว 6368 ครั้ง /
กรกฎาคม 07, 2009, 21:49:09

prangpooh

ออฟไลน์ ( อดทนไว้ คุณ rambo )
คะแนนขอบคุณ : 0

วิธีทำอาจมั่วนิดๆ กรุณาให้อภัย

รูปแบบนี้

ก่อนก็มาเปิดรุปกันก่อน

อันนี้ควรจะเป็นภาพคนนะ

เพราะยังไม่เคยทำแบบอื่น

ปล. background อย่ให้เลอะมาเกินไปก็ดี

ได้ต้นฉบับแล้ว

เราก็ duplicate layer ขึ้นมาซะ

(คลิ๊กขวาที่รูป)

หลังจากนั้นเราก็เข้าตามที่วงสีแดงไว้

( ทำอันที่เรากอปปี้มานะครับ)

เปลี่ยนเป็นขาวดำมันซะ

กำลืมย่อขนาดไฟล์(เสียเวลาเลย)

มาต่อกัน

เข้าไปทำตามที่เขียนบอกไว้แล้วเลือกตามนั้นเลยครับ

หลังจากนั้นก็มาต่อกันที่

level ผมเลื่อนเฉพาะขีดตรงกลางครับ เพราถ้าเลื่อนตัวขวามือสุดแสงมันจะเว่อร์เกิน

ผมเลื่อนไว้ที่ 1.43

หลังจากเสร็จแล้วก็รวมเลเยอร์มันซะ

Ctrl + E

ก็จะได้ภาพมา

หลังจากนั้นก็กด Shift ค้างไว้แล้วลากไปรวมกับภาพต้นฉบับ

( ปล. อย่าลืมนะครับ อย่า ทำปุ่มที่ว่านี้หายเด็ดขาดไม่งั้น.......)

เอาละเสร็จแล้วเราก็รวมภาพ(ต้นฉบับ)เข้าด้วยกัน

แล้วลบที่เรา Copy ขึ้นมาทิ้งไปซะ

หลังจากนั้นเราก็ทำDuplicate layer ต้นฉบับใหม่ขึ้นมาอีกที

เสร็จแล้วเราก็เอาภาพที่ก็อบปี้ขึ้นมาไปทำตาม ที่เขี่ยนวงกลมสีแดงบอกไว้ครับ

เข้าไปถึง Lighter มันจะอยู่ทางขวามือ มีภาพ 3 อัน เราคลิกที่ด้านบน

ที่มันเขียนว่า Lighter เพิ่มประมาณสัก 2 คลิ๊ก พอครับ

(อ็อเกือบลืม จริงๆอยากให้ดูภาพแต่เซฟมาไม่ได้)

ปล......เหลือบดูด้านบนว่าเป็น Midtone รึเปล่า เพราะเราทำแต่ MidTone

หลังจากนั้น

เราก็ไปทำตาม คห. ที่ 4 อีกครั้งครับ (เข้าAlienskin เหมือนเดิม)

เสร็จแล้วก็รวมเลเยอร์เข้าด้วยกัน Ctrl + E

หลังจากนั้นเราก็มาทำลายฉากหลังกัน

มองดูทางซ้าย ที่ Toll bar จะมีสัญลักษณ์ คล้ายลูกอมอัน 5 บาท อยู่

เราก็เลือกมันมา Dodge tool (ดูตามภาพครับ)

ควรเลือกใช้แปลงที่ขนาดหัวแตกๆหน่อย

แล้วให้ค่า Exposure มันประมาณ 50 แล้วก็เริ่มลบกันได้เลย

แล้วเราก็จะได้ภาพแบบเนี้ยะ

หลังจากนั้นเราก็ไปทำที่ filter กันต่อ

ทำตาม คห.4

หลังจามองเห็นลู่ทางแล้ว

เราก็นำมันไปรวมกับภาพต้นฉบับซะ กด Shitft ค้างไว้ แล้วลากไป

(อันนี้สำคัญมากต้องนำไปรวมกับต้นฉบับให้ได้)

หลังจากนั้นเราก็เก็บต้นฉบับไว้

แล้วมาทำต่อที่ตัว Copy เข้าไปที่ image -> Mode -> greyscal

เพื่อทำให้มันเป็นขาวดำอีกหน

มาถึงตอนสำคัญ

หลังจากนั้นเราก็เข้าไป

Image -> Mode -> แล้วเลือก duotone

ตามความจริง Ink 1 จะเป็นสีดำ แต่ผมชอบลอง

เลยเปลี่ยนมันเป็นสีออกขาวๆ อย่าลืมเลื่อกแล้วต้องใส่ชื่อให้มันด้วยไม่งั้นมันไม่ยอมให้ทำต่อ

แล้วก็มาเลือก Ink 2 ผมเลือกสีประมาณนี้

คือไม่ดำไม่ขาว สีกำลังดีอกกเนื้อๆเน้นๆ เต็มๆหัวใจเข้าตาซ้ายกรรมการ

(เข้าเพลงซะงั้น แถมเก่าอีกตะหาก)

หลังจากนั้นก็ลากมารวมกับต้นฉบับอีกหน

Shift ค้าง

ใกล้ความเป็นจริง

พอมารวมกับต้นฉบับแล้ว เราก็เลือกที่วงกลมสีแดง

สักประมาณ 50 หรือครึ่งหนึ่ง

เสร็จแล้วก็รวมเลเยอร์มันซะ Ctrl + E

อ้อแล้วเราก็ลบที่กอบปี้อันเก่าทิ้งไปซะ

แล้วมากอปปี้ภาพใหม่จากต้นฉบับแทน

แล้วก็เข้าไปทำต่อใน level

ลากลูกศรซ้ายสุดเข้ามาตรงกลาง ผมปรับไว้ที่ 39

เสร็จแล้วก็ไปปรับที่ Curv ต่อ

ตามภาพ ปรับไว้ที่ input 68 output 85

แล้วก็มาต่อด้วย

Bright / contrast

ผมปรับไปที่ -6 , +5

อันนี้แล้วแต่ความชอบนะครับ สำหรับ

level

Curv

Bright/Contrast

หลังจากนั้นผมไปเพิ่มที่ (ตามภาพคับ)

โดยเพิ่ม Lighter ขึ้นมา 1 คลิ๊ก

เป็นอันเรียบร้อย

ปล.เอาไปรวมกับต้นฉบับแล้วเซฟ ก็ได้ครับหรือ เซฟมันใหม่ซะเลย

มาดูกันหลังจากทำเสร็จแล้ว

Credit : http://www.2how.com/board/topic.php?id=23742

Site : www.it4x.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2009, 21:53:47 โดย admin »

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กรกฎาคม 07, 2009, 21:54:48
ขอบคุณ น้อง PrangPooh มากมายนะครับที่มาช่วยโพสในบอร์ดของเรา ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2009, 16:45:12 โดย admin »

96U

ออฟไลน์ ( ^^ )
คะแนนขอบคุณ : 0
กรกฎาคม 20, 2009, 22:06:31
 :)

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: