ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
การทำลูกแก้วใส ^^
แสดงแล้ว 8117 ครั้ง /
กรกฎาคม 07, 2009, 21:35:05

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
---มาเริ่มกันเลยดีกว่า---
1.สร้างกระดาษขึ้นมาครับแล้วแต่น่ะครับว่าจะขนาดเท่าไหร่ของผมคือ100*100น่ะครับ

2.ให้เราใช้Marquee Toolแล้วเปลี่ยนเป็นจากสี่เหลี่ยมให้เป้นวงกลมน่ะครับ สำหรับคนที่ทำไม่เป็นคลิกขวาที่Marquee Toolครับแล้วเลือกตัวที่เป้นวงกลม

3.สร้างกรอบSelectionขึ้นมาครับ(ไม่ควรทำชิดขอบมากน่ะครับเพราะเวลาเซฟภาพไปแล้วจะทำให้วงกลมของเราแหว่งไปครับ)

4.เลือกเครื่องมือGradient Toolครับแล้วปรับเป็นสีเป็น แดง-ขาว น่ะครับย้ำให้สีขาวอยู่ด้านหลังครับ แล้วลากเครื่องมือGradient Toolจากบนลงล่างครับ

5.สร้างเลเยอร์ใหม่ขึ้นมาครับคราวนี้ให้สร้างเลเยอร์ใหม่ขึ้นมาครับ คราวนี้เปลี่ยนสีด้านบนเป็นสีขาวครับ แลวด้านบนใต้ เมนูต่างๆน่ะครับให้เปลี่ยนสีครับเป้น สีขาว-Transparent แล้วลากจากบนลงล่าง(ไม่ต้องล่างสุดน่ะครับ)ครับ

6.จากนั้นเปลี่ยนสีจากสีแดงให้เป้นสีขาวครับแล้วเป้นลักษณะตามรูปครับให้เป็นกึ่งขาวกึ่งโปร่งแสงแล้วจัดการลากGradient Toolจากบนลงไปกลางเลยไปหน่อยครับแล้วกดCtrl+Dเพื่อลบกรอบ Selection ออกไป

7.ให้เรากดCtrl+Tครับเพื่อทำการFree Trasnformจากนั้นกดCtrlค้างครับเพื่อท่เราจะได้เปลี่ยนรูปทรงได้(เปลี่ยนได้เฉพาะตามจุดเท่านั้นน่ะครับ)

8.เปลี่ยนรูปทรงให้ได้ตามความพึงพอใจ(คือผมไม่สามารถกำหนดได้อ่ะน่ะครับเพราะแล้วแต่คนน่ะครับและเพื่อหัดด้วยครับ)

เสร็จแล้วครับแค่นี้เองครับเรียบร้อยแล้ว--------------------------------------------------------------------------------------------------------
***เราสามารถใส่ภาพหรือสิ่งของอื่นๆเขาไปในลูกแก้วได้น่ะครับวิธีการไม่ยากครับ

Credit : thaihi5.com

Site : www.it4x.com

96U

ออฟไลน์ ( ^^ )
คะแนนขอบคุณ : 0
กรกฎาคม 22, 2009, 21:49:08
รูปภาพไม่ขึ้น !  55

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: