ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
มาบีบไฟล์ด้วย 7ZIP กันดีกว่า!! บีบได้เล็กกว่า WINRAR
แสดงแล้ว 6274 ครั้ง /
กันยายน 05, 2009, 19:44:36

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
มาบีบไฟล์ด้วย 7ZIP กันดีกว่า!! บีบได้เล็กกว่า WINRAR

คอมเมนต์ : หลายคนนะครับ อยากบีบไฟล์ให้เล็กๆๆๆ แต่ไม่รู้จะทำยังไง วันนี้ผมแนะนำ 7zip ครับ ซึ่งผม confirm ว่าบีบได้เล็กกว่า winrar พอสมควร

ดูภาพประกอบกันดีกว่าครับว่าเล็กกว่าจริงๆ ภาพซ้ายสุดขนาดไฟล์ก่อนบีบ ภาพกลางบีบด้วย 7zip ภาพขวาสุดบีบด้วย winrar

ซั่งจะเห็นได้ว่า 7zip บีบเหลือ 4.98 MB ส่วน winrar บีบได้ 8.23MB ต่างกันพอสมควรนะเนี่ย หุหุ

ดาวโหลดโปรแกรม 7zip ได้ที่นี่ คลิ๊กเล๊ย!!  | ลิงค์ตรงโหลดที่นี่ คลิกเล๊ย!!

หลังจากที่ลงเส็ดกันแล้วนะครับ มาถึงวิธีบีบไฟล์ด้วย 7zip กันดีกว่าครับ ง่ายๆ ไปที่ไฟล์ที่เราต้องการครับแล้วคลิกขวาเลือกเมนู 7zip>เพิ่มเข้า""

จากนั้นรอมันบีบซักครู่ครับเราก็จะได้ไฟล์ 7ZIP แล้วง่ายไหม๊ แค่นี้เองครับ หุหุ

Credit : www.it4x.com

คัดลอกบทความไปไว้ที่ไหนกรุณาให้ credit กันด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2009, 19:53:25 โดย admin »

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: