ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
การใช้งาน Dos เบื้องต้น
แสดงแล้ว 15215 ครั้ง /
กันยายน 08, 2009, 18:23:46

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
การใช้งาน Dos เบื้องต้น

คอมเมนต์ : วันนี้ไม่รู้จะสอนไรดี พอดีเจอ Dos เลยขอสอน dos เบื้องต้นเล็กน้อยกันดีกว่านะครับ หุหุ

วิธีเข้าโปรแกรม Dos นะครับ เข้าได้หลลายวิธีด้วยกันมากมาย ผมขอยกัว อย่าง ซัก 3 ตัวนะครับ

วิธีที่ 1  เข้า Start>run> พิมว่า cmd หรือ command ตัวไหนก็ได้
วิธีที่ 2  เข้า Start>all prgram>Accessories>Command Prompt
วิธีที่ 3  เข้า C:WINDOWSsystem32cmd.exe

หลังจากที่เข้า dos กันได้แล้ว มาดูคำสั่งเบื้องต้นที่จะได้ใช้งานกันนะครับ

คำสั่งแรกที่จะ สอนกันเลยคือ  CLS  ลองพิมดูครับ เป็นคำสั่งเอาไว้ล้างหน้าจอทำให้เหลือบรรทัดแรกแค่บรรทัดเดียว

คำสั่งที่สอง  xcopy [ที่อยู่ไฟล์] [ปลายทาง] /y  ตัวอย่าง xcopy C:x.exe D: /y

อธิบายคร่าวๆ ได้ก็คือ ให้copy ไฟล์ x.exe ที่อยู่ในไดร์ท c ไปไว้ที่ไดร์ทดี ที่ใส่ /y เลียกว่า พารามิเตอร์ เอาไว้ให้มันกด yes ให้เราอัตโนมัติ เมื่อมีไฟล์ ซ้ำกัน เพื่อให้เข้าใจให้ลอง copy แบบมี /y และ ไม่มี /y ลองดูครับ

สาเหตุที่ใช้ xcopy เพราะมันคัดลอกไว่กว่า copy ธรรมดาครับ

คำสั่งที่ 3 คำสั่ง Del  เช่น del e:exe.exe

คือให้ลบไฟล์ exe.exe ในไดร์ท e นั้นเอง

คำสั่งที่ 4 คำสั่ง ren  เช่น ren aha.gif xxx.gif

คือการให้เปลี่ยนไฟล์ชื่อว่า aha.gif ไปเป็นชื่อไฟล์ xxx.gif

คำสั่งที่ 5 คำสั่ง md คือการสร้างโพลเดอร์ เช่น md d:555

คือการสร้างโพลเดอร์ 555 ที่ไดรท์ D

คำสั่งที่ 6 คำสั่ง attrib ในคำสั่งนี้ก็จะมีสวิทอีก สวิทที่ใช้จะมี + กับ - แล้วจะเป็นสวิท

s  = ไฟล์ system
h  = ไฟล์ซ่อน
r   = ไฟล์อ่านอย่างเดียว
a  = ไฟล์ attrib

หลายๆคนอาจจะเคยโดนไวรัสซ่อนไฟล์กันบ้าง วิธีไปกู้มันคืนง่ายๆ เราจึงขอยกตัวอย่างแบบนี้ เช่นไดร์ทแฟลชไดร์ทเราเป็น E: ก็ให้เข้า E ก่อน

E:
E:>attrib -s -h -a -r *.*

คือคำสั่ง ลบให้เป็นไฟล์ system , hide ,readonly , atrrib ส่วน *.* คือทุกไฟล์และทุกนามสกุล

คำสั่งที่ 7 คำสั่ง Cd
เช่น cd c:windowssystem32

คือสั่งให้ดอสไปที่หน้าต่างโพลเดอร์นั้นๆ

คำสั่งที่ 8 คำสั่ง cd..

คือให้ dos ย้อนกลับมาโพลเดอร์นึง

คำสั่งที่ 9 คำสั่ง cd

คือให้มันย้อนกลับออกมาหมดเลย หุหุ

คำสั่งที่ 10 คำสั้ง makecab

เป็นการบีบไฟล์ใน dos

คำสั่งที่ 11 คำสั่ง expand

เป็นการคลายไฟล์ใน dos

Credit : www.it4x.com

นำไปโพสที่ไหนกรุณาให้เครดิต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2009, 18:53:16 โดย admin »

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: