ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
แก้ข้อสงสัย Cer+key
แสดงแล้ว 7846 ครั้ง /
กันยายน 27, 2009, 09:52:50

RebellioN

ออฟไลน์ ( ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ จะสูงต่ำอยู่ที่ทำตัว )
คะแนนขอบคุณ : 6
cer+key คืออะไร

cer คือใบรับรอง มีข้อมูลพื้นฐานหลายอย่างทั้งผู้ออกใบรับรอง ผู้ขอใบรับรอง public key ของใบรับรอง Serial No. ถ้าเป็นที่เราขอๆกัน(Developer Certificate,...)อาจมีข้อมูล IMEI ของที่เราแจ้งไปด้วยก็ได้
key คือ private key ของ cer นั้นๆ ตามจริงให้ผู้อื่นได้ไปไม่ได้เด็ดขาด

จะจำเป็นถ้าคุณต้องการใช้โปรแกรมหลายๆตัวที่ผู้เขียนไม่ได้ขอใบรับรองจากทาง Symbian หรือโปรแกรมที่เขาแครกกันแล้วให้เราใช้ฟรีๆเนี่ยแหละ ก็คือเราไปขอใบรับรองประมาณว่าเราเป็นคนเขียนโปรแกรม ก่อนจะแจกจ่ายหรือจำหน่ายเป็นเรื่องเป็นราวก็ต้องทดสอบที่เครื่องตัวเองก่อนใช่ไหม? แต่เราไม่ได้ทดสอบธรรมดาหรอก เราทดสอบกันเป็นปีๆเลย

ได้ CerกับKey มา เราก็ใช้ Cer+Key ในการSign Cer จะติดไปกับไฟล์ที่เราsign ซึ่งเครื่องโทรศัพท์จะใช้ Cer ที่แนบไปเนี่ยแหละตรวจสอบตอนลงโปรแกรม

ตามจริงมันเป็นหนึ่งในวิธีป้องกันไม่ให้โปรแกรมอันตรายๆเนี่ยติดตั้งลงโทรศัพท์ได้ เพราะว่าก่อนติดจะมีการตรวจสอบว่าเนื้อหามีใบรับรองหรือไม่ ถูกต้องหรือไม่ คราวนี้ถ้าเกิดมันเป็นไวรัส ก่อนอื่นเลยไอ้คนsign นั่นแหละจะโดน เพราะตอนขอมันมีชื่อ มีที่อยู่อะไรชัดเจน แล้ว Cer เนี่ยมันแฮกไม่ได้ น่าอัศจรรย์เปล่า? ไม่งั้นคงไม่ต้องรอ Cer กันเป็นชม.เพราะต้องส่งเรื่องไปขอกับผู้ที่มีอำนาจรับผิดชอบ ตามจริงถ้าได้ private key ของ symbian มานะ cer ใบหนึ่งทำสัก 15 วินาทียังนานไป

ขอใบรับรองมาก็ใช้ได้ประมาณ 3 ปี ส่วนขอได้กี่ใบไม่ทราบ เพราะผู้ออกน่าจะคนเดียวกัน ---> credit katob viewtopic.php?f=54&t=10140
www.nokiagang.com

lovespell

คะแนนขอบคุณ : 0
กันยายน 27, 2009, 10:34:21
 :-*

THANK YOU สำหรับข้อมูลเด็ดๆ แหล่มสุดยอดเลย  ::)

Bank

กันยายน 27, 2009, 11:15:38
ได้สาระมากๆๆคับ  สุดยอดครับพี่ :)

Bank

กันยายน 27, 2009, 11:16:31
พร่มีข้อมูลดีๆอีกปะ   

แบ่งปันกันหน่อยครับ :-*

RebellioN

ออฟไลน์ ( ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ จะสูงต่ำอยู่ที่ทำตัว )
คะแนนขอบคุณ : 6
กันยายน 27, 2009, 11:21:56
พร่มีข้อมูลดีๆอีกปะ  

แบ่งปันกันหน่อยครับ :-*
ถ้าเรื่อง ข้อมูล
 cer+key คงเท่านี้ล่ะคับ :'(

แต่ถ้ามีเรื่องอื่นอีก จะมาบอกให้ทราบกันทั่วๆๆไปเล้ยยยย!!!!! :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2009, 14:09:27 โดย underrebel »

VANILASKY

VANILA'SKY
กันยายน 27, 2009, 11:24:03
แจ่มไปเลย  ในที่สุดก้อได้รุ้ ;)

ขอบคุงมากๆๆเลยเนอะ :)

มีอไลดีๆ ก้อแบ่งๆๆกันนะฮัป ป :-*

sulupeef

ธันวาคม 20, 2009, 12:53:33
dddddddddddddddddd

sulupeef

ธันวาคม 20, 2009, 12:53:47
ddddddddddddddddd

sulupeef

ธันวาคม 20, 2009, 12:53:59
ddddddddddddddd

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: