ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
++ระวัง CPU ปลอม ก่อนที่คุณจะโดนหลอก++
แสดงแล้ว 23497 ครั้ง /
ตุลาคม 14, 2009, 19:45:11

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
++ระวัง CPU ปลอม ก่อนที่คุณจะโดนหลอก++

1. งานพิมพ์บนกล่อง
ของแท้นั้นสีจะเข้ม...ดูชัดเจนกว่าของปลอม ที่สำคัญ คือ โลโก้ ของแท้นั้นจะดูมีมิติมากกว่าของปลอม

2. ซีล
ของแท้นั้นเวลาเราแกะซีลออกมาจะเห็นแถบพลาสติกซึ่งขอ งปลอมไม่มี แล้วก็ให้ดูที่กาว...ของแท้เค้าจะทากาวไว้เป็นแนวยาว ตลอด แต่ของปลอมนั้นแค่เอากาวแต้มเป็นจุดๆ เท่านั้น

3. สติ๊กเกอร์
สติ๊กเกอร์ของแท้นั้นมีประกายเล็กๆ ในขณะที่ของปลอมจะด้านๆ อีกอย่างนึงคือ ความเหนียว ของแท้นั้นจะมีความเหนียวและอ่อนตัวมากกว่า...ดึงให้ หลุดจะยากกว่าดึงให้ขาด ของปลอมนั้นจะแข็งๆ...กาวไม่เหนียวเท่าไหร่ เวลาดึงก็จะออกมาเป็นแผ่นๆ ถ้าเอากาวติดกลับเข้าไปก็จะดูเหมือนใหม่

4. ฉลาก
ฉลากของแท้นั้นเป็นสติ๊กเกอร์ชิ้นเดียว แต่ของปลอมจะตัวฉลากกับโฮโลแกรมจะแยกกัน

ภายใน

5. กล่องพลาสติก
กล่องพลาสติกที่ใส่ซีพียูและฮีตซิงก์ของแท้นั้นต้องใ สปิ๊งและแข็ง ของปลอมนั้นมักมีสีขุ่นและไม่แข็งเท่าของแท้

6. ตัวล็อกกล่องพลาสติก
กล่องพลาสติกของแท้จะมีซีลล็อกไว้ เวลาแกะก็จะหักทำให้เอามาใช้ใหม่ไม่ได้ ของปลอมไม่มีซีลนี้ทำให้สามารถนำมาใช้ซ้ำได้

7. คู่มือ
คู่มือของแท้นั้นมักมาเป็นแพ็ก 3 ชิ้น คุณภาพกระดาษ และงานพิมพ์สวยงาม ของปลอมจะมีคู่มือแค่ 1 ชิ้นพิมพ์ด้วยกระดาษห่วยๆ งานพิมพ์มักไม่ดีถึงขั้นห่วย ตัวอักษรจะเบลอๆ

8. ฉลากบนพัดลม
เค้าว่ากันว่าของแท้นั้น ฉลากบนพัดลมจะหนากว่าของปลอม

9. กลิ่น
เค้าว่ากันว่ากล่องของแท้จะมีกลิ่นเฉพาะตัว (อินเทลเองก็ยืนยัน)

CPU AMD ทุกกล่องจะมี กำกับว่าของแท้โดยเป็นแบบ ด้านล่างนี้

ส่วนของปลอมหรือเลียนแบบจะเป็นแบบด้านล่างนี้ครับ

เข้าเรื่องดีกว่า วิธีการดูจะต้องดูที่ Holographic ของหน้ากล่อง

วิธีการดู
ถ้าดูตรงๆผลที่ได้คือ........

ถ้าดูจากด้านซ้ายผลที่ได้คือ.........

ถ้าดูจากด้านขวาผลที่ได้คือ..........

ถ้าดูจากด้านบนผลที่ได้คือ..........

ถ้าดูจากด้านล่างผลที่ได้คือ..........

และไม่ใช่ของจริงไม่ต้องซื้อนะครับเพื่อผลประโยชน์ขอ งคุณ

Credit :forums.overclockzone.com

sowynarak

คะแนนขอบคุณ : 0
ตุลาคม 18, 2009, 02:36:06
ขอบคุนอะ

akarat10

ตุลาคม 19, 2009, 06:20:53
โห มีอย่างนี้ด้วยหรอ ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้

tuy2518

ธันวาคม 20, 2009, 18:29:28
มีจริงหรือเปล่า....

bankz4204

It4x
มกราคม 03, 2010, 04:49:00
ของ AMD ดูง่ายสุดแล้วอ่ะ สติ๊กของเขาต้องชมว่าเข้าใจคิดโฮโลแกรมนี้มาก ๆ เลย  :'(

**ปล.ปกติผมนิยม Intel มากกว่า  :P

กรวิสุทธิ์

ออฟไลน์ ( บ้าโซลอีทเต้อร์จ้ะ )
เว็บโรงเรียนครับBPClub
มกราคม 22, 2010, 23:22:09
แล้วถ้าเราใช้อินเทลปลอมล่ะครับ
งง ??? ???

admin13

มกราคม 23, 2010, 13:27:13
 :-*

admin13

มกราคม 23, 2010, 13:32:09
ขอบคุณคับ

สมาชิกไม่มีภาพ

TrSqwXZA

ชุดเดรสน่ารัก
มกราคม 28, 2013, 14:36:30
 ;D ;D   ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ

siameu16

ออฟไลน์ ( it4x.com )
พฤษภาคม 01, 2013, 19:11:58
เพิ่งเคยเจอะเหมือนกัน

Streetnjoy

ออฟไลน์ ( it4x.com )
กรกฎาคม 06, 2014, 14:39:12
โอ้วว มีงี้ด้วยวุ้ย

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: