ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
การทำไฟฟ้า ใส่ภาพ
แสดงแล้ว 6150 ครั้ง /
กรกฎาคม 06, 2009, 17:33:48

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
ภาพตัวอย่างประกอบ

วิธีทำไฟฟ้าแบบในงานของผมกันครับ ไม่ยาก

1. เปิด Photoshop ก่อนครับ กดปุ่ม D ที่คีย์บอร์ด เพื่อรีเซตให้เป็นสี foreground+background ให้เป็นดำ+ขาว ตามรูป

2. จากนั้นเริ่มงานใหม่ครับ (New)

3. เลือก Filter=> Clouds 1 ครั้ง

4. จะได้ดังรูป

5. ทีนี้ให้เลือก Filter=>Difference Clouds

6. จะได้ดังรูป

7. ต่อไปให้ กดปุ่ม CTRL+I (ไอ) เพื่อ invert สี จะได้ดังรูป

8. จากนั้น CTRL+L ครับ เลื่อนตัวกลางไปทางขวา่มือสุด

9. ทีนี้จะได้ไฟฟ้าแล้วนะครับ จากนั้นปรับสี กด CTRL+U ครับ
ปรับสีตามใจชอบ ของผมใช้สีฟ้า (ติ๊กถูกที่ colorize แล้วปรับ Hue+Saturation)

10. เรียบร้อยแล้วก็เซพไฟล์ไฟฟ้าที่ทำเก็บไว้ครับ เป็น PSD ก็ได้ครับ

ส่วนการนำไปใช้ ผมทำโดยเอาไฟล์ไฟฟ้าที่เราทำไว้ ลบสีดำออก (Select color Range เลือกสีดำ แล้ว delete)
จากนั้น ผมปรับเลเยอร์ไฟฟ้าเป็น Screen ครับ แล้วก็นำไปซ้อนกับภาพที่เราต้องการ
แล้วก็ปรับแต่งอีกทีครับ

ที่มา (credit) : http://www.scanidea.com/

Site : www.it4x.com

prangpooh

ออฟไลน์ ( อดทนไว้ คุณ rambo )
คะแนนขอบคุณ : 0
กรกฎาคม 22, 2009, 16:06:36
ห้าๆๆ
ทำเปนและ
ขอบคุณคร้า
^^
:'(

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กันยายน 24, 2009, 21:40:13
ขุดไป

topsa55yo

คะแนนขอบคุณ : 0
มกราคม 16, 2010, 12:34:45
เจ๋งดี  :'(

แต่ทำไมไม่สอน วิธีเอาไฟฟ้ามา ใส่ รูป มั่งนะ

สอนหน่อยจิ :(

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: