ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
*วิธีแก้ปัญหา "ภาษาไทย" สำหรับไฟล์ MP3 บนมือถือ พร้อมวิธีใส่ปกอัลบั้ม
แสดงแล้ว 20652 ครั้ง /
ตุลาคม 25, 2009, 16:38:56

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
*วิธีแก้ปัญหา "ภาษาไทย" สำหรับไฟล์ MP3 บนมือถือ พร้อมวิธีใส่ปกอัลบั้ม

หลายคนที่ชอบฟังเพลง MP3 บนมือถือ ก็มักจะพบปัญหาว่าชื่อเพลงที่เป็นภาษาไทยนั้นมักจะแสดงผลเป็นภาษาต่างดาว หรือไม่ก็ภาษาจีน .. วันนี้เลยมีทางแก้ง่ายๆมาฝากด้วยโปรแกรม MP3 Tag ซึ่งนอกจากจะเอาไว้แก้ปัญหาดังกล่าวได้แล้ว ยังสามารถใช้ในการเพิ่มรูปหรือฝังรูปลงในไฟล์ MP3 ได้ด้วย มาลองดูกัน ..

1. โหลดโปรแกรม MP3 Tag ก่อนครับ ซึ่งแน่นอนว่ามันคือ freeware เพราะงั้นใช้ได้ตามสบายใจ .. http://www.mp3tag.de/en/download.html

2. โหลดมาเสร็จก็ทำการติดตั้งโปรแกรมครับ หลังจากนั้นก็เรียกโปรแกรมให้เริ่มทำงานได้เลย

จัดการเพิ่มเพลงที่ต้องการจะแก้ ID3 Tag ลงไปที่หน้าต่างด้านขวา (ใช้วิธีลากมาใส่เลยก็ได้ครับ)

หลังจากนั้นไปที่ Edit -> Select All Files (หรือกด Ctrl+A) ก็ได้ เพื่อทำการ hilight รายชื่อเพลงทั้งหมด หลังจากนั้นให้คลิ๊กขวาตรงชื่อไฟล์ที่ถูก hilight แล้วและเลือก Remove Tag เพื่อทำการเอา ID3 Tag ของไฟล์ MP3 ออก

เท่านี้ก็เรียบร้อยครับ ทีเหลือก็แค่ copy MP3 ที่ทำการ remove ID3 Tag แล้วเข้ามือถือตามปกติครับ .. ส่วนใครที่อยากเพิ่ม album art ลงไปในไฟล์ MP3 นั้นๆก็ทำได้ง่ายๆ ด้วยการ hilight รายชื่อเพลงที่ต้องการเพิ่ม album art ลงไป แล้วคลิ๊กขวาที่ช่องมุมขวาล่างของตัวโปรแกรมและเลือก Add cover หลังก็ไปเลือกไฟล์ภาพที่ต้องการจะใช้เป็น album art ของไฟล์ MP3 นั้นๆตามต้องการ โดยมีข้อแม้ว่าจะต้องเป็นไฟล์ .JPEG หรือ .PNG เท่านั้นนะครับ

♫คนเจียมตัว♫

คะแนนขอบคุณ : 0
beer-tonrai.hi5.com
ตุลาคม 26, 2009, 17:11:41
เยี่ยมมากครับ
จะได้ไม่กังวนกับการเปิดเพลงผิดเพลง

charge01

คะแนนขอบคุณ : 1
ตุลาคม 29, 2009, 17:13:33
ผมแนะนำให้กด Save Tag กลับไปเหมือนเดิมจะดีกว่า ข้อมูลจะไม่หาย  นอกจากนั้นมันยังเปลี่ยนให้เป็นภาษาไทยอีกด้วย

ผมใช้วิธีนี้ตลอดครับ   
เพราะถ้า Remove ไป พอเปิดรายการมันจะกลายเป็นชื่อไฟล์  ซึ่งอาจหายากกว่าอีกนะ

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
มกราคม 01, 2010, 21:41:43
โอ้ขอบคุณมากครับ

RebellioN

ออฟไลน์ ( ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ จะสูงต่ำอยู่ที่ทำตัว )
คะแนนขอบคุณ : 6
มกราคม 02, 2010, 20:03:58
ก็ตามนั้นหล่ะ- -

barber2010

คะแนนขอบคุณ : 0
พฤศจิกายน 12, 2010, 21:30:55
เยี่ยมมากครับ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: