ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
โน้ตบุ๊คเล่นอยู่ดีๆ ชอบค้างบ่อยๆ เป็นเพราะอะไรหรือคะ
แสดงแล้ว 25990 ครั้ง /
ตุลาคม 26, 2009, 16:15:33

Atowaru

คะแนนขอบคุณ : 0
พักนี้เวลาเปิดใช้งานเป็นต้องค้างสักครั้ง แต่ก่อนหน้านั้นก็เคยเป็นนะคะ แต่นานๆ ทีจะเป็นสักครั้ง แต่พักนี้ค้างสม่ำเสมอ ค้างแบบทำอะไรไม่ได้เลยอ่ะค่ะ หน้าจออยู่ยังไงก็อยู่ยังงั้นเลย ทั้งคีย์บอร์ด ทั้งเมาส์ มีอยู่ปุ่มเดียวที่กดได้คือ power ค้างไว้ แล้วเข้ามาใหม่ สงสัยว่าเป็นเพราะอะไร แล้วต้องทำอย่างไร  ???
เครื่องนี้ใช้งานยังไม่ถึง 3 เดือน ใช้ Windows Vista ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
ตุลาคม 26, 2009, 17:18:59
ลงโปรแกรม เยอะเกินไปรึเปล่าครับ ลงโปรแกรมเยอะเครื่องช้านะครับ นี่ก็หนึ่งสาเหตุ

หรือไม่งั้นก็เปิดโปรแกรมหลายๆโปรแกรม พร้อมกัน อันนี้ก็เกี่ยวครับ ยิ่งเปิดพวก photoshop ด้วย กินแรมมากๆเลยครับ

แล้วก็อีกสาเหตุนึงครับ เครื่องร้อนครับ

อืมแล้วไม่ทราบว่า ตั้งแต่ซื้อมาเคยลงวินโดว์ ใหม่ซักครั้งรึยังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2009, 17:21:11 โดย admin »

Atowaru

ตุลาคม 26, 2009, 17:48:01
ก็ลงไว้หลายโปรแกรมเหมือนกันค่ะ แต่ไม่มีปัญหาเรื่องเครื่องช้า แต่ที่ว่าเปิดโปรแกรมหลายๆ โปรแกรมพร้อมกันนี่ เรื่องจริงค่ะ ทำประจำด้วย
ตั้งแต่ซื้อมายังไม่เคยลงวินโดว์ใหม่ ยังใช้ตอนที่ร้านเค้าลงมาให้อยู่ค่ะ

ยังไงก็ขอบคุณมากนะคะ นึกว่ามีปัญหาที่เครื่องหรือตัววินโดว์ซะอีก แต่เป็นที่พฤติกรรมการใช้งานเอง  :P

อ้อ อีกนิดนะคะ ถ้าหากว่าเราเปิดเครื่องทิ้งไว้ทั้งคืนบ่อยๆ จะมีปัญหาในระยะยาวแง่ไหนบ้างคะ

Moshi

ตุลาคม 26, 2009, 18:00:03
เปิดเครื่องนานๆ จะมีปัญหาเรื่องความร้อน + ค่าไฟแพงขึ้นครับ  :o เกี่ยวไรกันว่ะ

ปรกติผมเปิดโน๊ตบุคผมเนี่ย 22 Hr ต่อวันครับ ^^

ส่วนเรื่องเครื่องอืด ท่าจะให้ดี อย่าลงโปรแกรมเยอะครับ เรื่องวินโดว์ถ้ารู้สึกว่าโปรแกรมเยอะ หรือ อืดแล้ว แนะนำลงใหม่ดีกว่าครับ เพราะส่วนใหญ่ลงมาจากทางร้านที่แถมมาจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่

ส่วนเทคนิคคอม ผมสอนทุกอย่างละครับ ที่ หมวด windows tip ครับ > http://www.it4x.com/forum/index.php?board=7.0

อ่านจบหมวดนี้ ผมรับประกันได้เลยว่า ไม่ต้องเข้าร้านอีกเลย

Atowaru

ตุลาคม 26, 2009, 18:19:22
ขอบคุณค่ะ

Moshi

ตุลาคม 26, 2009, 19:31:07
ขอบคุณค่ะ

รูปน่ารักดี อาราเล่ 555

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
ตุลาคม 29, 2009, 14:38:37
ว้า~โมชิคุงตอบหมดซะและ(เนียนได้อิกตู) :D

ขอเสริมนิดนะครับ ผมว่าวิสต้าก็มีส่วนนะ

เพราะวิสต้ามันกินทรัพยากรเยอะ เปลี่ยนเป็น xp เต๊อะ :-

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: