ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
ซ่อนโฟลเดอร์แบบไม่เหมือนใคร ไม่พึ่งโป&#
แสดงแล้ว 7424 ครั้ง /
กรกฎาคม 28, 2009, 20:18:13

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้

บอกไว้ก่อนนร้าทริปนี้ใช้สำหรับ PC เท่านั้น โนตบุคอดไป 555 แต่นำไปดัดแปลงใส่เป็น _ แทนได้นร้า

1. ให้เราสร้าง Folder ขี้นมาใหม่หนึ่ง Folder ซึ่งก็มีชื่อว่า New Folder โดยอัตโนมัติ
2. Click ขวาที่ New Folder เลือกคำสั่ง Rename
3. กดปุ่ม Altค้างไว้ และพิมพ์ 0160 ด้วยแป้นพิมพ์เท่านั้น
4. ละมือจากปุ่ม Alt แล้วกด Enter ชื่อไฟล์ New Folder ก็จะหายไป

หลังจากลบชื่อ Folder แล้ว ขั้นตอนต่อไปก็จะเป็นการซ่อน Folder ครับ โดยวิธีง่ายคือ click ขวาที่ folder ที่ตอนนี้ไม่มีชื่อแล้ว แล้วเลือก Property แล้วก็เลือก Customize หลังจากนั้นก็ click ที่ Change Icon..
แล้วก็เลือก Icon ที่เป็น Blank (ตามภาพ) แล้วก็ กดปุ่ม Apply

เท่านี้ Folder ของเราก็จะหายไปจากหน้าจอแล้วครับ แต่ความจริงแล้วมันยังอยู่ตรงที่ๆ มันอยู่เดิมของมันครับ เราสามารถเปิด Folder นี้ได้ด้วยการ Double Click ตรงบริเวณที่ Folder นี้วางอยู่ แล้วก็ transfer ไฟล์ส่วนตัวของเราไว้ใน Folder ที่มองไม่เห็นนี้ ต่อจากนี้เราก็มองหาที่ซึ่งเราจะย้าย folder ที่มองไม่เห็นนี้ไปเก็บไว้ เช่นอาจจะเป็นใน c:/Windows ก็ได้ครับ เพราะจะเป็นส่วนที่ไม่มีใครอยากเข้าไปทดสอบฝีมือ แต่ว่าเราต้องจำให้ดีนะครับว่าเรานำ folder ที่มองไม่เห็นนี้ ไปไว้อยู่ที่ใดในเครื่อง ตรงจุดไหน ไม่อย่างนั้นเราเองก็อาจจะต้องเสียเวลาหาไปเปล่าๆ เวลาต้องการใช้ขึ้นมา

ถ้าเราคิดว่าไฟล์ส่วนตัวของเราที่อยู่ใน Folder ที่มองไม่เห็นนี้ เป็นไฟล์ส่วนตัวแบบสุดๆ เราก็ทำการซ่อนไฟล์ส่วนตัวของเราด้วยวิธีแรก (click Hidden ในหน้า Property) เพิ่มเข้าไปอีก เท่านี้ก็จะไม่มีใครเห็นไฟล์ส่วนตัวของเราแล้วครับ

กรุณาอย่างง พื้นที่ว่างเปล่าไมคลิกได้ 555

Credit : www.it4x.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2009, 16:49:20 โดย admin »

♫คนเจียมตัว♫

คะแนนขอบคุณ : 0
beer-tonrai.hi5.com
กรกฎาคม 28, 2009, 21:15:57
 ;Dเทคนิคยอดเยี่ยม

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
กันยายน 20, 2009, 19:37:05
เจ๋งดีคัฟ
หาวิธีแบบนี้มานานและ
เพราะฮิดเดนอย่างเดียว นอสมันแก้ให้โชว์ได้

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: