ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
เทคนิค Photoshop : เทคนิคการทำพระจันทร์เต็มดวง
แสดงแล้ว 6623 ครั้ง /
พฤศจิกายน 25, 2009, 22:19:51

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
เทคนิค Photoshop : เทคนิคการทำพระจันทร์เต็มดวง

ดาวโหลดไฟล์ตัวอย่าง

วันนี้ Design guru มีเทคนิคการทำพระจันทร์เต็มดวงมาฝากค่ะ ท่านสมาชิกสามารถนำเอาไปประยุกต์ใช้งานได้หลายรูปแบบเลยทีเดียวคะ อย่างเช่น นำไปใช้งานในส่วนของพื้นหลังเว็บไซต์ หรือตกแต่งบทความต่าง ๆ

1. สร้างเอกสารขึ้นมาใหม่ ขนาดแล้วแต่ความต้องการค่ะ แต่ในที่นี้ขนาดตัวอย่าง 400 x 400 pixels

2. ปรับค่า Foreground เป็น #0800B3 และ Background เป็น #000000 (หากต้องการเปลี่ยนเป็นสีอื่น สามารถเลือกสีได้ตามใจค่ะ) จากนั้นให้ไปที่เมนู Filter --> Render --> Clouds ขั้นตอนนี้เป็นการสร้างพื้นหลังท้องฟ้า แบบกลางคืนค่ะ

เมื่อได้พื้นหลังท้องฟ้าแบบกลางคืนแล้ว ให้ทำการสร้าง Layer ขึ้นมาใหม่ 1 Layer เพื่อทำพระจันทร์กันคะ โดยคลิกที่รูป Create a new layer ที่ด้านล่างดังรูป

3. เลือกเครื่องมือ Elliptical Marquee Tool  จากนั้นให้ทำการสร้าง Selection ขึ้นมาโดยระหว่างสร้าง Selection นั้นให้ทำการกด Shift ค้างไว้ด้วย พระจันทร์ของเราจะได้กลม ๆ ค่ะ

4. เมื่อทำการสร้าง Selection วงกลมขึ้นมาแล้ว ให้ทำการปรับค่า Foreground เป็น #FDFF45 และ Background เป็น #000000 (หรือถ้าไม่ชอบสีเหลืองแบบนี้สามารถเลือกสีอื่นได้ตามใจเลยค่ะ) จากนั้นไปที่เมนู Filter --> Render --> Clouds

จากนั้นให้ทำการสร้าง Layer ขึ้นมาใหม่ 1 Layer โดยคลิกที่รูป Create a new layer   ที่ด้านล่างดังรูป และทำการจัดตำแหน่ง Layer ที่สร้างใหม่ มาไว้อันที่ 2 ดังรูป

5. เลือกทำงานที่ Layer 2 และไปที่เมนู Select --> Modify -- > Expand และใส่ค่า 4 pixels ลงไป เพื่อปรับขนาดของ Selection ให้มีขนาดใหญ่ขึ้นจากของเดิม

เมื่อปรับขนาด Selection เรียบร้อยแล้ว ให้ทำการเปลี่ยนสี Foreground เป็น #FEFFA1 และใช้เครื่องมือ Paint Bucket Tool    เทสีลงไป ประมาณ 4-5 ครั้ง มากกว่าหรือน้อยกว่านี้ก็ได้คะ จากนั้นให้ทำการยกเลิก Selection โดยกด Ctrl + D

6. ไปที่เมนู Filter --> Blur --> Gaussian Blur ปรับค่า Radius ประมาณ 10 Pixels

7. กลับไปทำงานที่ Layer 1 (เลเยอร์พระจันทร์ด้านบนสุดค่ะ) แล้วไปที่ Images -- > Adjustments --> Brightness/Contrast และทำการปรับค่าตามต้องการได้เลยคะ เพียงเท่านี้ก็จะได้พระจันทร์สวย ๆ เอาไว้ประดับเว็บไซต์แล้วคะ

ผลลัพธ์

26 Sep 2008
Jaratsri Chansirimas
www.ReadyPlanet.com

Atowaru

คะแนนขอบคุณ : 0
พฤศจิกายน 26, 2009, 02:52:09
เอ่อ...เทคนิค photoshop รูปกรอบซ้อนกรอบง่ายนิดเดียว <---- ไม่อยู่แล้วหรอคะ มันเข้าไม่ได้แล้วอ่ะค่ะ ขึ้นข้อความว่า "หัวข้อที่คุณต้องการค้นหาได้หายไป หรือคุณไม่ได้รับอนุญาต"
ยังจำค่าที่ต้องตั้งตอนทำ Blending Options ไม่ได้เลยค่ะ กะว่าจะเข้ามาดูอีกรอบ เข้าไม่ได้แล้ว  :-X

Moshi

พฤศจิกายน 26, 2009, 09:42:50
เดียวทำสอนใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2009, 09:46:53 โดย admin »

Atowaru

พฤศจิกายน 26, 2009, 20:50:49
ขอบคุณค่ะ

Moshi

พฤศจิกายน 27, 2009, 18:10:37
http://www.it4x.com/forum/index.php?topic=2687.0  ตามนี้เลยนะคับ

uthai

ธันวาคม 05, 2009, 21:07:51
 :'( น่าประทับใจมาก
ขอบคุณมากครับ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: