ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
เทคนิค Photoshop : แต่งภาพให้ฟุ้ง นุ่มนวล
แสดงแล้ว 7447 ครั้ง /
พฤศจิกายน 14, 2009, 13:09:24

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
เทคนิค Photoshop : แต่งภาพให้ฟุ้ง นุ่มนวล

มารู้จักกับอีกเทคนิคการแต่งภาพ ง่ายๆอีกเทคนิคหนึ่ง แต่ว่าสามารถสร้างความรู้สึกใหม่ๆให้กับภาพของเราได้อย่างไม่น่าเชื่อ
หากใครที่ติดตามผลงานของช่างภาพหลายๆท่าน ตามเว็บบอร์ดเกี่ยวกับกล้องและการถ่ายภาพต่างๆ
เราก็จะเห็นว่าภาพของบางท่านนั้นดูนุ่มนวล ฟุ้ง เหมือนกับอยู่ในฝัน ดังภาพ

ขอบคุณคุณ Forzanu ที่เอื้อเฟื้อภาพ ภาพอุทยานแห่งชาติหมู่เกาะอ่างทอง จ.สุราษฎร์ธานี

แล้วเค้าถ่ายกันยังไง ใช้เลนส์แบบไหน แล้วตั้งค่ากล้องยังไง หากใครยังสงสัย คำตอบมันไม่ได้อยู่ที่กล้องครับ
แต่มันขึ้นอยู่กับโปรแกรมที่เราคุ้นเคยกันอย่างดี นั่นคือ Photoshop นั่นเอง

---------------------------------------------------------------------------
เทคนิคในการปรับแต่งภาพถ่ายของเรานั้นไม่ยากครับ มาดูตัวอย่างภาพ และขั้นตอนการทำงานทีละขั้นตอนกันเลยครับ
ก่อนอื่นเรามาเปรียบเทียบภาพผลลัพธ์ที่ได้ เที่ยบกับภาพต้นฉบับกันนะครับ

Befor

After

มาเริ่มกันเลยครับ
  • เปิดภาพที่ต้องการครับ จะ resize ภาพให้ได้ขนาดที่ต้องการรอไว้ก่อนเลยก็ได้ครับ
  • เมื่อเปิดภาพขึ้นมาแล้ว ใน palette "Layer" เราจะได้เลเยอร์มาชื่อว่า "Background" ให้เราทำการก๊อปปี้เลเยอร์ครับ โดยคลิกขวาที่เลเยอร์ Background แล้วเลือก Duplicate Layer... ครับ
  • เราก็จะได้เลเยอร์ใหม่ขึ้นมาชื่อว่า "Background copy" ให้เราคลิกที่เลเยอร์ Background copy ครับ เนื่องจากต่อไปเราจะจักการกับเลเยอร์นี้ไปจนจบขั้นตอนครับ
  • เราจะมาปรับภาพให้เบลอกันหน่อย จะเบลอทำไม เดี๋ยวได้เห็นครับ โดยไปที่เมนู Filter > Blur > Gaussian Blur... ตามภาพเลยครับ
  • จากนั้นเราจะทำให้เบลอแล้วครับ โดยปรับค่า Radius ไปที่ 20 pixels (หรือใครจะปรับมากหรือน้อยกว่านี้ก็ไม่ขัดศรัทธาครับ)
  • ต่อไปเราจะมาสร้างปาฏิหารย์กันครับ โดยกลับมาที่ palette "Layer" จิ้มที่ Opacity ปรับให้เหลือ 25% ครับ
  • โอ้ว! แม่เจ้า! เสร็จแล้วครับ อะไรจะง่ายและรวดเร็วอย่างนี้ เสร็จแล้วครับเราจะได้ภาพเบลอฟุ้งนุ่มนวลเหมือนฝันได้ง่ายๆครับลองหารูปสวยๆรูปอื่นมาแต่งดูนะครับ แล้วคุณจะหลงรักมันเหมือนผม

tuang555

คะแนนขอบคุณ : 0
พฤศจิกายน 14, 2009, 23:29:31
ว๊าว ว..สุดยอดครับพี่ ^^

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: