ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
รวม VCD หลายๆ แผ่น ลงใน DVD แผ่นเดียว ด้วย Ulead Video Studio 10
แสดงแล้ว 23534 ครั้ง /
กรกฎาคม 22, 2009, 08:24:43

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
1.หน้าตาของโปรแกม Ulead Video Studio 10 เมื่อเปิดขึ้นมาแล้ว ให้เขาไปในหมวดของ VidoeStudio Editor

2.เลือก ไปที่หัวข้อ Share แล้วเลือก ที่ Create Disc

3.เลือก อันแรกที่ วงสี่เหลี่ยมไว้ เพื่อที่จะเลือกแอดไฟล์ หนัง

4.เมื่อเลือกเสร็จแล้ว กด ok จะมีหน้าต่างเล็กๆ ขึ้นมา เป็นชื่อ ไฟล์ ที่เรา แอดไปนั้น เอง แต่ชื่อจะไม่เรียงกัน

5.ให้กดที่ Clip file name ชื่อไฟล ก็จะเรียงกัน เวลากด เลือกในเครื่องเล่น DVD จะได้ไม่ สับสน ครับ

6.เสร็จแล้ว กด ok มันจะเด่งกลับมาหน้าเดิม แต่ อย่าตกใจไป ทำไม ไฟล์มันเกิน DVD ให้เข้าไปที่ icon ที่ผมทำ วงกลมไว้

7.เมื่อเข้ามาแล้ว เลือก หัวข้อ Change MPEG Settings แล้วเลือก Archive 6 VCDs onto 1 DVD เมื่อเลือกแล้ว ให้กด ok ปิดหน้านี้ไป

8.เมื่อเรากลับมาหน้าหลัก ก็จะเห็นว่า มันไม่เกินแผ่นอีกแล้ว ให้กด Next เพื่อไปต่อ

9.ในส่วนของหน้านี้ไว้เลือก วิว (เวลาเราเอาแผ่น dvd ใส่เครื่องมันจะมีเมนูให้เลือก ว่าจะเล่นตอนไหน) อันนี้แล้วแต่ชอบ แต่มีให้เลือกไม่แยอะนัก ถ้าไม่สนใจ ก็ กดต่อไป ได้เลยครับ

10.มาถึงในหน้าสุดท้าย แต่ยังไม่ท้ายสุด ให้กด เปิดเมนู ที่เป็นลูกศร ใน4 เหลี่ยมที่ผม วงไว้

11.ในส่วนการ save ผมแนะนำให้ เราเขียนลงเครื่องเป็น iso ก่อน แล้วค่อยเขียนลงแผ่น ครับ ตรงที่ผมได้วง กลมไว้คือ การ save เป็น dvd เหมือน เรา เปิดเข้าไปดูในแผ่น dvd นั้นเอง จะมี 2 โพเด่อ และที่ผมได้ทำ กรอบ 4 เหลี่ยมไว้นั้น คือการ สร้างแบบ iso นั้น เอง (ถ้าจะให้ง่ายต่อการเขียน แล้วไม่สับสน ให้เลือก เป็น iso ครับ) ที่นี้ก็ กด Burn เพื่อเริ่มเขียนกันเลย

12.อันนี้ก็ได้แต่รอ และ รอ จนกว่าจะเสร็จ ครับ ส่วนของผมที่ได้เขียน นั้น จะอยู่ที่เวลา 5 ชั่วโมง อันนี้ใครจะเร็วจะช้า ก็ ขึ้นอยู่ที่ cpu แล้ว ครับ

ป.ล เห็นไหมครับ ไม่ได้ ยุ่งยาก วุ่นวาย อย่างที่คิด วันนี้ผมก็เอา ทริบ ง่ายๆ ทริบนึง มาเสนอ บางท่านอาด รู้แล้ว บางท่านอาด ยังไม่ทราบ อย่ากลัว ที่จะหาความรู้ใหม่ๆ และ อย่า คิดว่าตัวเองโง่ เพราะ ไม่มีใคร โง่ หรือ ฉลาด
สำหรับ คอม แล้ว มีแค่ รู้ และ ไม่รู้ แค่นั้น ครับ

Credit : www.overclockzone.com

Site : www.it4x.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2010, 19:28:35 โดย Moshi »

○| X - Bunner |○

คะแนนขอบคุณ : 0
สิงหาคม 26, 2009, 16:31:40
ขอบ คุณ ๆ ๆ ๆ  ;D

papatango

กันยายน 09, 2009, 14:17:41
ขอบคุณครับท่าน

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
ตุลาคม 11, 2009, 19:16:49
รูปเสียไม่มีใครมาแต้งเลยเห้ย 55

poog252

พฤศจิกายน 18, 2009, 22:32:30
ขอบคุณครับ :'(

siamauto

ออฟไลน์ ( ~ จงทำตัวเสมือนดั่งแก้วน้ำที่ยังไม่เต็ม ~ )
คะแนนขอบคุณ : 3
Hi5 Moo ~ King ~ Size
พฤศจิกายน 19, 2009, 01:12:17
เด๋วถ้าผมมีเวลาว่างแล้วบ้านใหม่ผมมีเน็ทผมจะมาสอนวิธีทำ V2D ด้วย TMPGEnc Authoring Works 4 ง่ายกว่าเร็วกว่าด้วยครับผมใช้อยู่ีครับ แปลงหนัง VCD 4 เรื่อง 8 แผ่น ลง DVD แผ่นเดียวใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมง Cpu P4 OC นิดหน่อยยังไวเลยครับ โดยที่ไม่มีอาการกระตุกหรือ ภาพไม่ตรงกับเสียงครับ ลองมาหลายโปรแกรมแล้ว TMPGEnc Authoring Works 4 ผมว่าดีเลยครับ เด๋วจะอะัพทั้งวิธีทำ วิธีลง และโปรแกรมเลยครับ ช่วงนี้ขอเคียร์ Project จบก่อนนะครับ ^ ^

ttepow

เมษายน 08, 2010, 14:42:10
thx  :-*

viewfinder

มิถุนายน 01, 2010, 11:37:41
 :Dขอบคุณ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: