ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
ช่วยผมด้วยคับ !! จนปัญญาแล้ว เครื่องรีสตาร์ทเอง+เครื่องช้า !!
แสดงแล้ว 7054 ครั้ง /
มกราคม 03, 2010, 04:34:34

bankz4204

คะแนนขอบคุณ : 0
It4x
 :-X ปัญหาก็ตามหัวข้อเลยครับ ผมปิด Auto Restart ตรง Properties My Computer แล้วแต่แรก

แต่มันเพิ่งมารีสตาร์ทเองนี่แหละครับ

ผมตั้งข้อสงสัยไว้ก็คือ

1.ผมเปิดเครื่องนานไปหรือเปล่า เล่นคอมไม่ปิดมาเป็นสัปดาห์แล้ว

2.ผมไปซื้อ เคส คอมมาเปลี่ยน ก็เปลี่ยน-ถอดอุปกรณ์เองครับ ความจริงก็ไม่ค่อยจะรู้แต่ผมก็ว่าก็ใส่-เสียบอุปกรณ์ ครบหมดนะครับ

3.ไวรัส !! อันนี้ไม่รู้นะครับ แต่สแกนไม่เคยเจอ ใช้ ESET NOD32 Anti-Virus

สเปกเครื่องคอมผมก็ CPU : Core 2 DUO E7300 2.6Ghz
                      VGA : Asus EN9400GT
                      RAM : DDRII 2GB*2
                      PSU : 500W
                      Mainboard : ไม่รู้อ่าครับใช้ของ ACER AspireX1700
**ปล.พอดีผมใช้คอมแบร์นแล้วมาเปลี่ยนการ์ดจอ แล้วก็มาเปลี่ยนเคส PSU ก็ของเคสใหม่ เคสยี่ห้อ Tsunami อ่าครับ

รบกวนด้วยนะครับ คาดว่าน่าจะอธิบายละเอียดพอแล้วนะครับ  :P

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
มกราคม 03, 2010, 10:31:40
ปิด Auto Restart ตรง Properties My Computer << ตรงไหนหว่า??

อาจจะเป็นพวกสายไฟหลวมรึเปล่าครับ ลองเช็คๆสายไฟดูก่อนคับ

มีครั้งนึงผมก็เป็นครับ เครื่องรีตลอด หาสาเหตุยังไงก็ไม่เจอ สุดท้าย ปลักไฟมันหลวม ขยับทีหายเลย ^^

แล้วแบบว่า มันเพิ่งมาเป็นเหรอครับ แต่ก่อนไม่เป็นใช่ไหมอ่ะ คือ เปลี่ยนอุปกรณ์แล้วเลยเป็นใช่ป่ะคับ ผมเข้าใจถูกไหมอ่ะ

bankz4204

It4x
มกราคม 03, 2010, 11:52:51
ปิด Auto Restart ตรง Properties My Computer << ตรงไหนหว่า??

อาจจะเป็นพวกสายไฟหลวมรึเปล่าครับ ลองเช็คๆสายไฟดูก่อนคับ

มีครั้งนึงผมก็เป็นครับ เครื่องรีตลอด หาสาเหตุยังไงก็ไม่เจอ สุดท้าย ปลักไฟมันหลวม ขยับทีหายเลย ^^

แล้วแบบว่า มันเพิ่งมาเป็นเหรอครับ แต่ก่อนไม่เป็นใช่ไหมอ่ะ คือ เปลี่ยนอุปกรณ์แล้วเลยเป็นใช่ป่ะคับ ผมเข้าใจถูกไหมอ่ะ

พี่โมชิเข้าใจถูกแล้วครับ ผมเปลี่ยนการ์ดจอก่อนนานแล้ว อันนี้ไม่มีปัญหา ปัญหามาเป็นตอนเปลี่ยนเคสตัวใหม่อ่าครับ

ผมจะลองเช็คสายไฟตามที่พี่โมชิแนะนำนะครับ  ::)

ปิด AutoRestart ก็ที่คลิกขวา My Computer>Properties>Advanced>Startup and Recovery

คลิก Settings แล้วเอาเครื่องหมายติ๊กถูกออกจาก Automatically Restart อ่าครับ  :P

อาการล่าสุดเน่ากว่าเดิมแล้วครับ เครื่องดับรีสตาร์ทเอง บ่อยจนถึงขั้นถี่มาก ๆ จะแบ๊คอัพไฟล์ป้องกันไว้ก็ไม่ได้ดับตลอด  :-X

**ปล.อาการรีสตาร์ทเองก็หนื่อยใจแล้ว เครื่องช้ากว่าเดิมอีก สรุปไม่ต้องทำกินกันพอดี  :-X

bankz4204

It4x
มกราคม 03, 2010, 11:58:51
 :P  ตกอย่างนึงครับ ตอนบู๊ตก่อนขึ้นหน้าวินโดว์มันมีให้เลือกด้วยยังกับตัวเองลงวินโดว์ซ้อนกัน 2 ตัว

แต่ว่าผมไม่ได้ลงซ้อนนะแต่หน้าจอมันคล้ายกันครับ อันแรกมันชื่อว่า Microsoft Recovery Console มั้ง  :-X

อีกอันนึงก็เป็น Microsoft Windows XP (อันนี้ก็ตัวบู๊ตเข้าวินโดว์นั้นแหละ)  :-X

เคยเลือกอันแรกไปครั้งนึง แต่เครื่องชอบรีเองทุกทีเซงเลย  >:(

Noobvergin

มกราคม 03, 2010, 12:13:45
โดนไวรักตัวนี้ป่าวไม่รุนะลองอ่านดู-..-

http://www.it4x.com/forum/index.php?topic=2700.0

bankz4204

It4x
มกราคม 03, 2010, 12:20:14
 :P  อย่างนั้นยังไม่เท่าไหร่ครับ นับถอยหลังทำใจได้ แต่อันนี้บทเครื่องจะรีสตาร์ทก็รีไปเองดื้อ ๆ  :-X

ขอบคุณครับที่มาช่วยตอบ แต่ไม่ใช่ปัญหาแบบนั้น ขอถือโอกาสเอาไปอ่านศึกษาเลยละกันครับ  :-[

zypher

มกราคม 03, 2010, 12:31:35
เคสใหม่ supply จ่ายไม่ไม่ถึงของหรือเปล่าครับ

เป็นกันบ่อยนะครับ พวก supply watt ปลอม บอก600 จ่ายจริง 450 แบบนี้ครับ

ผมดูสเปคผมว่าอุปกรณ์เยอะนะครับ ถ้าไฟไม่พอมันก็วูบ รีสตาร์ตได้นะครับ

จากประสบการณ์ผมนะ ลองดู supply ตัวเก่าครับ ว่ากี่watt หรือไม่ก็ลองเอาตัวเก่ามาใส่เลยครับ :)

bankz4204

It4x
มกราคม 03, 2010, 12:38:08
ขอบคุณมากนะครับที่มาช่วยตอบ ผมก็กำลังคิดนะครับว่ามันจะจ่ายไฟไม่พอหรือเปล่า หรือว่าเปิดค้างไว้แบบไม่ปิดเป็นเวลานาน

จนอุณหภูมิสูงมาก เพราะบ้านผมก็ร้อนพอสมควรเลย  ??? เด๋วลองเอา PSU ตัวเก่ามาเปลี่ยนดูก่อนนะครับ แล้วจะมาบอกอาการต่อ  :-X

bankz4204

It4x
มกราคม 04, 2010, 02:45:15
 :P ขอบคุณทุกคนมากนะครับที่ช่วยเหลือ

สรุป : เป็นที่ PSU ครับ  ;D

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
มกราคม 04, 2010, 07:06:59
:P ขอบคุณทุกคนมากนะครับที่ช่วยเหลือ

สรุป : เป็นที่ PSU ครับ  ;D

ยินดีด้วยนะคับ ^^

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: