ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
คีย์ ลัดสำหรับปุ่ม Windows
แสดงแล้ว 8081 ครั้ง /
กรกฎาคม 06, 2009, 18:40:29

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
ฟังก์ชันของ Keyboard ที่หลายๆคน อาจมองข้ามกันไป หรือไม่เคยใช้เลยก็ว่าได้ นับจากรู้จักกับเจ้าเครื่องคอมพิวเตอร์กันมา นั่นก็คือปุ่ม
Windows Key หรือปุ่มที่มี Logo ของ Windows ที่อยู่ระหว่าง ปุ่ม Ctrl และปุ่ม Alt นะครับ

เจ้าปุ่มสุดพิเศษตัวนี้ สามารถทุ่นแรงท่านได้อย่างไรบ้าง ผมจะนำเอาความสามารถบางประกาศของมันมาบอกกล่าว เพื่อที่ท่านจะสามารถใช้คอมพิวเตอร์ได้สนุกขึ้นนะครับ ตามผมมาเลย..

คีย์ลัดของปุ่ม Windows ที่เราควรรู้

• Windows Logo : แสดง/ซ่อนเมนู start

• Windows Logo+BREAK : เรียกหน้าต่าง System Properties ขึ้นมา

• Windows Logo+D : โชว์ Desktop

• Windows Logo+M : ย่อหน้าต่างทั้งหมด

• Windows Logo+SHIFT+M : ตรงข้ามกับ Windows Logo+M

• Windows Logo+E : เรียกหน้าต่าง My Computer

• Windows Logo+F : เรียกหน้าต่าง Search for a file or a folder

• Windows Logo+CTRL+F : เรียกหน้าต่าง Search for
computers

• Windows Logo+F1 : เรียกหน้าต่าง Windows Help

• Windows Logo+ L : Lock keyboard

• Windows Logo+R : เรียกหน้าต่าง Run

• Windows Logo+U : เรียกหน้าต่าง Utility Manager

เพียงเท่านี้ท่านก็ไม่ต้องเลื่อนเมาส์ ไป คลิ๊กนู่น คลิ๊กนี่ ให้ยุ่งยากนะครับ เพียงแค่ใช้ปุ่ม Windows Key ร่วมกับปุ่มการใช้งานอื่น อีก ปุ่ม ถึง สองปุ่ม
 เพียงแค่นี้ก็สามารถเข้าถึงสิ่งที่ท่านต้องการได้สะดวก และรวดเร็วขึ้นแล้วครับ

Site : www.it4x.com

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
ธันวาคม 29, 2009, 21:08:13
ขอบคุณครับ :)

konseo

คะแนนขอบคุณ : 0
สิงหาคม 10, 2010, 13:01:56
ขอบคุณมากครับ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: