ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
ปัญหา TOT ADSL ใช้งานไม่ได้กับ Windows XP SP3
แสดงแล้ว 3660 ครั้ง /
กรกฎาคม 10, 2009, 08:05:48

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
อย่างนี้ก็มีด้วย ! เล่นเอางง ไปไม่ถูกเลยครับ โทรไปถาม TOT จึงถึงบางอ้อ ...

เรื่องมีอยู่ว่า ใช้ ADSL Router ของ Brillion (ตัวสี่เหลี่ยม สีน้ำเงินเข้มๆ) ที่ได้มาจากการสมัครใช้ TOT ADSL ประมาณปีที่แล้ว คราวนี้ไม่ได้ใช้แล้วก็เลยยกเลิกไป แต่เก็บ Router ตัวนี้เอาไว้

แล้วพอดีมีอาจารย์ที่รู้จักกัน ท่านจะใช้ ADSL ก็เลย ยกอุปกรณ์ไปให้ใช้ โดยให้ท่านไปขอเปิดบริการ ADSL ใหม่จาก TOT ที่ให้บริการโดยติดต่อที่ศูนย์คอมพ์นี่แหล่ะ ผมก็ทำตามกระบวนการ ทุกอย่าง ถูกต้องแน่นอน (มั่นใจเถอะผมทำเป็นแน่นอน)

ตอนแรกเครื่องคอมพ์ใช้ Windows XP SP2 ก็ต่อได้ไม่มีอะไร ต่อ Net ได้ ใช้งานได้ทุกอย่าง แล้วคราวนี้ ก็เลยไป Update เป็น Service Pack 3 (เครื่องมี Licence ถูกต้องแน่นอน ไว้วางใจได้) โดย Update ผ่านเจ้า Router ตัวนี้แหล่ะ มันก็ทำงานได้อย่างดี เรียบร้อยทุกอย่าง

ปรากฏว่า หลังจากนั้น ก็ปิดเครื่อง แล้ววันรุ่งขึ้น อาจารย์ท่านมาใช้งาน ปรากฏว่า ไม่สามารถต่อ ADSL ได้อีกเลย !!!!

ผมก็คิดว่า เป็นเพราะช่องสัญญาณ TOT เต็มอะไรประมาณนั้นหรือเปล่าก็ลองดู ทิ้งไว้ก็แล้ว 2 วัน ก็ยังต่อไม่ได้ ประกอบกับ ติดวันเสาร์อาทิตย์ด้วย ก็เลยไม่ได้รู้เรื่องกัน มาวันจันทร์ จึงโทรไปถาม TOT ว่าเป็นปัญหาจากอะไร

ได้ความว่า เจ้า Brillion ตัวนี้ Firmware มันเก่าแล้ว ไม่สามารถใช้งาน Windows XP SP3 ได้ ผมไม่รู้ครับ ว่ามันเกี่ยวกันยังไง ???? แต่เขาก็ให้วิธีการมาดังนี้

1) ต้อง Fix IP Address ของ Windows เป็น 192.168.1.33

2) Fix Netmask เป็น 255.255.255.0

3) Gateway เป็น 192.168.1.1

4) Primary DNS : 203.113.127.199

Secondary DNS: 203.133.24.199

ครับ

เผื่อใครเจอปัญหา จะได้แก้ไขได้ครับ

Credit : http://share.psu.ac.th/blog/kx-note/12299

Site : www.it4x.com

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: