ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
ถามเรื่องการสแกนภาพ SPOIL เป็น ขาว-ดำ หน่อยนะครับ
แสดงแล้ว 5545 ครั้ง /
มีนาคม 06, 2010, 01:18:18

mkspaketty

คะแนนขอบคุณ : 0
เอ่อ มาถามพี่ ๆ ที่รู้วิธีนี้นะครับ
จะเข้าบอล์ดทุก ๆ วันเพื่อรอคำตอบนะครับ

ทำจากภาพสปอยแบบนี้ย่ะครับ(เสียเวลาโหลดนิดนึงครับ จะได้เข้าใจที่ผมพูดได้ทั่วถึงหน่อย)
Spoil By MangaZip
ให้สแกนเป็นภาพแบบนี้น่ะครับ(ไม่ต้องโหลดครับ)
Scanlation By I Eat Manga
ลองทำดูแล้วไม่ค่อยจะเนียนเท่าไร
ติดตรงที่เค้าลงสีนี่แหระครับ ผมทำไม่ค่อยได้ เพราะตอนที่ทำสีมันตกขอบอ่านะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2010, 11:38:08 โดย mkspaketty »

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
มีนาคม 06, 2010, 10:34:28
ผมลองทำละนะครับ

ก็ไมไ่ด้เท่าเค้าเหมือนกัน

ผมใช้วิธี Copy Layer ต้นแบบก่อน แล้วก็ เอา layer ที่ copy ใส่ filter > Brush Strokes > Dark Strorks

จากนั้น เอา layer ที่ใส่ filter ให้ปรับเป็นโหมด Soft Light

สีเหมือนเค้าเลยครับ แต่ความชัดยังไม่เท่า เดียว จะลองหาวิธีดูให้อีกทีนะครับ

mkspaketty

มีนาคม 06, 2010, 11:12:55
ออ ...
ขอบคุณครับพี่โมชิ
จะลองเอาไปปรับดูนะครับ

dopplegenger

เมษายน 02, 2010, 18:59:15
ใช่ spoil กาตูนปะครับ

อืม

ผมเป็นเมมเบอร์ใหม่ สนใจพวกนี้อยู่พอดี

ขอบคุณนะครับ

^ ^!

Poowangdee

ออฟไลน์ ( 【BP Warp】 )
คะแนนขอบคุณ : 6
https://www.youtube.com/channel/UCEagmGQ9pzUZJKK1f5K-CFw
เมษายน 19, 2010, 23:26:54
เท่าที่มองๆดู หนูว่า เค้าใช้ Manga Studio ลงสีเลยค่ะ มันจะลงเป็นขาวดำได้เลย

พวกนักวาดส่วนมากไม่ Photoshop ก็ Manga Studio เลยอ่ะคะ มันเร็วดี

ลองๆไปหาที่ พี่กูเกิลอ่ะค่ะ เซิร์ทว่า Manga Studio เดี๋ยวก็เจอ มีไฟล์ จากพี่ยูทูปให้ดูด้วย

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: