ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
[it] กูเกิ้ล,ยูทูบ เลิกสนับสนุน IE6 มี.ค.นี้
แสดงแล้ว 2399 ครั้ง /
กุมภาพันธ์ 24, 2010, 13:27:27

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
      ยูทูบ (YouTube) จะสิ้นสุดการซัพพอร์ตบราวเซอร์ IE6 ในวันที่ 13 มีนาคม ศกนี้ และตั้งแต่วันที่ 1 มีนาคม เป็นต้นไป ฟังก์ชันต่างๆ ใน Google Docs และ Google Sites ก็จะไม่สามารถใช้งานใน IE6 ได้อย่างสมบูรณ์อีกต่อไป ผู้ใช้เว็บบราวเซอร์เวอร์ชันดังกล่าวคงต้องอัพเกรดไปใช้ IE8 หรือบราวเซอร์เจ้าอื่นแทน

ทั้งนี้กูเกิ้ลระบุว่า เว็บไซต์บริการต่างๆ ของทางบริษัทจะสนับสนุนการทำงานร่วมกับเว็บบราวเซอร์ขั้นต่ำได้แก่ IE7, Firefox 3.0, Google Chrome 4.0 และ Safari 3.0 สังเกตว่า บราวเซอร์ขั้นต่ำทีแนะนำมานั้น ทางกูเกิ้ลเหมือนจะตั้งใจไม่ใส่ Opera เข้าไป แต่กลับเป็น Google Chrome 4.0 แทน (ล่าสุดโอเปร่าหันไปเอาดีบนสมาร์ทโฟนแล้ว)

จากรายงานสถิติส่วนแบ่งการตลาดการใช้บราวเซอร์ของ Net Applications ระบุว่า IE6 ยังคงถือครองส่วนแบ่งผู้ใช้สูงเกือบ 20% ทำให้มันกลายเป็นบราวเซอร์ทีมีผู้ใช้มากที่สุดรองเป็นอันดับสองของโลก ถัดจาก IE8 (22.3%) แม้ข้อมูลสถิติแต่ละที่จะแตกต่างกันไป แต่ IE6 ยังคงเป็นบราวเซอร์ทีมีผู้ใช้เป็นจำนวนมากในระดับต้นๆ อยู่ดี สำหรับการยกเลิกการสนับสนุนบราวเซอร์เก่าของกูเกิ้ลนั้น ทางบริษัทได้ประกาศแจ้งไว้ตั้งแต่กลางปี 2009 แล้ว โดยผู้ใช้ IE6 จะไม่สามารถเข้าถึงเว็บไซต์ YouTube ได้ตั้งแต่วันที่ 13 มีนาคม และจะได้รับข้อความแจ้งให้อัพเกรดแทน จังหวะนี้เป็นทั้งโอกาส และภัยคุกคามของไมโครซอฟท์ที่จะผลักดันให้ผู้ใช้ IE6 อีก 20% เปลี่ยนมาใช้ IE8 โดยไม่เปลียนใจไปใช้บราวเซอร์ของเจ้าอื่น

ข้อมูลจาก: http://www.arip.co.th/news.php?id=410952

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
กุมภาพันธ์ 24, 2010, 14:39:10
เพราะอะไร 20% นั้นถึงไม่อัพเกรดกัน ???

แล้วทำไมเค้าถึงต้องเลิกซัพพอร์ต ???

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กุมภาพันธ์ 26, 2010, 13:58:32
IE6 มันทำให้เวลาเขียนเว็บ แล้วมันเพี๊ยนที่สุดเลยครับ ละก็ IE6 Bug เยอะ

ห่วยคับ ถ้าไม่จำเป็นผมก็ไม่ค่อยใช้อ่ะครับ

เอาง่ายๆ IE6 รันไฟล์ png ไม่สีใสครับผม

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: