ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
เครื่องพิมพ์บอกว่าไม้รู้จักตลับหมึก
แสดงแล้ว 14450 ครั้ง /
เมษายน 16, 2010, 13:29:18

wonder

คะแนนขอบคุณ : 0
ยี่ห้อ canon mp140 คือว่าจะปริ้นงานแล้วรื่องพิมพ์บอกว่าไม่รู้จักตลับหมึก ทำไงดีคะ หรือว่าตลับหมึกมันพังแล้ว เพิ่งเติมหมึกไม่กี่ครั้งเอง หรือว่าต้องซื้อตลับหมึกใหม่เลยคะ

✖ßðlloon@태양✖

ออฟไลน์ ( เบื่อโว๊ย ไม่อยากเรียนคอมแล้ว!!! )
คะแนนขอบคุณ : 8
เมษายน 16, 2010, 13:54:04
เอ่อ ที่ว่าเติมไม่กี่ครั้งนี่ เตืิมไปแล้วกี่ครั้งครับผม ถ้า3-4ครั้ง ผมว่าซื้อใหม่เถอะครับ^^
แล้วตอนที่เพิ่งเอาหมึกไปเติมกลับมามันยังใช้ได้อยู่รึเปล่าครับ..หรือใช้ไม่ได้ตั้งแต่เอามันกลับมาแล้ว

พอดีว่าผมฝึกงานเติมหมึกอยู่อ่ะครับ เลยรู้ว่าถ้าร้านเค้าเติมเสร็จแล้วเค้าจะต้องเทสตลับหมึกให้ดูก่อนส่งคืนลูกค้า
ส่วนวิธีแก้เบื้องต้น ก็ลองเอาผ้าชุบน้ำยาเย็ดกระจก เช็ดแผงวงจรตลับหมึกดูก่อนนะครับ เผื่อว่าจะมีหมึกหรือสิ่งสกปรกเกาะติดอยู่ครับ ถ้าลองเช็ดแล้วไม่ได้ หรือว่าเติมมามากกว่า2ครั้ง ผมว่าซื้อใหม่ก็ดีนะครับ

ปล.ไม่ต้องเชื่อผมหมดก็ได้นะครับ ผมเป็นแค่เด็กฝึกงานในร้านคอมที่เติมหมึกเป็นครับ...ยังไม่ใช่มืออาชีพเน้อ^^

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
เมษายน 16, 2010, 15:05:37
ก็ เติมเองหรือ ร้านเติมให้ครับ

แล้วเป็นแบบต่อแทงค์ หรือว่า ตลับครับ

ปัญหาที่น่าจะเป็นไปได้นะครับ

1. อาจจะซ์้อหมึกไม่ถูกยี่ห้อมาเติม มันเลยฟ้องผิดครับ

วิธีแก้ไขปัญหา

1. ลองทำตามบอลลูนแนะนำดูครับ เช็ดพวกแผงวงจร ถ้าน้ำยาเช็ดกระจกไม่มีเอาน้ำอุ่นๆ ก็ได้นะครับ

2. ลองถอดตลับออกมาพร้อมกันทั้ง 2 แล้วใส่พร้อมกัน ทั้ง 2 อันครับ ( เพราะเพิ่งเป็นมา เครื่องปัญญาอ่อนมาก )

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
เมษายน 16, 2010, 15:39:34
เครื่องปริ๊นมันโง่อะดิ ;D

ทำไมถึงบอกว่ามันไม่รู้จักอ่าครับ มันฟ้องที่หน้าจอว่า Error หรือ มีหน้าต่างป๊อปอัพเหรอครับ  ???

ถ้ายังไงลองสั่งปริ๊นดูซักหน่อยละกันครับ คือว่าพวกหมึกที่เติมเองเนี่ย ส่วนใหญ่มักมีปัญหา ยังเติมจนล้นแล้ว แต่มันดันบอกว่าหมึกจะหมดซะงั้น

ส่วนที่ว่าไม่รู้จักหมึกนี่ผมเองก็ไม่เคยเจอ แต่ยังไงก็ลองปริ๊นดูก่อนละกันครับ ถ้าไม่ออกค่อยว่ากันอีกที เนาะ :)

PolZodiac

ออฟไลน์ ( ช่าง T-com service นครศรีธรรมราช )
คะแนนขอบคุณ : 3
เมษายน 23, 2010, 11:15:05
ผมว่าน่าจะต้องใช้ตลับแท้นะครับ เพราตลับเทียมจะไม่มี serial number เครื่องจะให้ใช้แค่ครั้งเดียว มันจะจดจำประวัติการใช้กับการเติมครับ

ผมเคยเจอตลับที่ใช้เคลียวันที่ และจำนวนการใช้ด้วยครับ รานคอมส่วนใหญ่มี

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: