ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
เทคนิค photoshop : สอนการทำเส้นแบบรูปตัวอย่างให้หน่อยคับ
แสดงแล้ว 32234 ครั้ง /
เมษายน 20, 2010, 18:21:56

nyu999

คะแนนขอบคุณ : 0
เส้นดำ ๆ ตรงข้าง ๆ เสื้อ กับลายเส้นบาง ๆ บนเสื้ออ่ะคับ

จะเอามาใส่รูปเนี่ยอ่ะคับ

ช่วยหน่อยนะคับ พอดีทำจะเสร็จแล้ว เหลือแต่การใส่เส้นเท่านั้น (ผมไม่ค่อยเก่ง Photoshop) ขอบคุณมาก ๆ นะคับ  :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2010, 19:58:51 โดย Moshi »

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
เมษายน 20, 2010, 20:08:24
ขั้นตอนแรกให้สร้าง layer ใหม่ขึ้นมาครับ

แล้วใช้เครื่องมือ Pen Tool ใน Photoshop ครับ

จากนั้น Drag เมาส์เป็นเส้น โดยกดคลิกครั้งนึง แล้วคลิกอีกที่ นึง จะเป็นเส้นตรงครับ

แต่ถ้า คลิกครั้งนึง แล้วกด คลิกแช่แล้ว เลื่อน เส้นจะงอครับ

หลังจากได้เส้นแล้ว ก็ให้ ทำการใส่สีเส้นให้มันครับ โดย คลิกขวา แล้วเลือก Storke Path

จากนั้นก็ให้เลือก Effect เป็น Pencil ครับ

จากนั้นถ้าเส้นยังไม่ใหญ่พอ ก็ไปใส่ Effect Stroke ให้มันครับ ให้เป็นสีเดียวกันนะ อิอิ

จากนั้น เส้นสี เทาๆ ก็ใช้หลักการเดิมทั้งหมดครับ แต่ให้ค่า Opacity เป็น 20% หรือ 10% ก็โอเคครับ แล้วแต่ความชอบ

หรือถ้าเป็นไปได้ ออกแบบ อย่างนี้ อยากให้ใช้ Adobe Illustrator มากกว่าครับ ง่ายกว่าและสวยกว่าด้วย หุหุ

ท่านอื่นๆลองแนะนำเพิ่มเติมดูนะครับ ผมก็ไม่เก่งอ่า มั้วๆ เหมือนกัน อิอื

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2010, 20:14:13 โดย Moshi »

Poowangdee

ออฟไลน์ ( 【BP Warp】 )
คะแนนขอบคุณ : 6
https://www.youtube.com/channel/UCEagmGQ9pzUZJKK1f5K-CFw
เมษายน 20, 2010, 21:09:13
 :o   หนูก็ใช้วิธีนี้เหมือนกันค่ะ พี่โมชิ   :) :) :)

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: