ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
ช่วยด้วยจร้า เผลอไปลบ partition
แสดงแล้ว 9373 ครั้ง /
พฤษภาคม 06, 2010, 21:06:25

✖ßðlloon@태양✖

ออฟไลน์ ( เบื่อโว๊ย ไม่อยากเรียนคอมแล้ว!!! )
คะแนนขอบคุณ : 8
คือว่าผมจะลง Windows เลยแบ็คอัพข้อมูลไว้ใน HD อีกอันนึง
แต่ว่าตอนลงวิน ผมดันไปลบ partition ของ HD ที่ผมแบ็คอัพเอาไว้ หุๆ(มันมี partition เดียวด้วยสิ)

ก็เลยอยากจะปรึกษาวิธีกู้ข้อมูลหน่อยครับว่าผมจะทำยังไงดี ต้องสร้าง partition ใหม่ไหมหรือว่ากู้ได้เลย
แล้วผมก็ไม่รู้ด้วยสิว่าใช้โปรแกรมอะไรกู้ รบกวนคนเก่งๆแถวนี้แนะนำผมพร้อมวิธีใช้คร่าวๆด้วยนะครับ^^

อ้อๆ ลืมบอก HD อันนั้นมันจุ80กิ๊ก ข้อมูลที่ผมต้องการกู้70กิ๊กพอดีเป๊๊ะ 555+

ยังไงก็รบกวนด้วยนะครับ หุๆ ถึงจะกู้ได้ไม่หมดแต่กู้ได้บางส่วนก็ยังดีครับ..555+ ;D

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
พฤษภาคม 06, 2010, 21:39:04
สั้นๆละกันนะครับ มะกี๊ผมพิมพ์อธิบายตั้งเยอะแหละ แต่ดันจอฟ้าตอนกดส่ง T-T

ใช้ Tool ใน Hiren อะครับ หมวด Recovery น่าจะโปรแกรมที่2 จำชื่อไม่ได้แล้วด้วย :P

วิธีใช้ก็สแกนฮาร์ดดิส หรือเปิดมาแล้วจะเจอนี่แหละครับ จำไม่ได้ :P

สแกนเสร็จแล้ว ก็กู้เลย หรือมันจะสแกนข้อมูลในพาดิชันที่ลบไปแล้วก่อนแล้วค่อยกู้นี่แหละครับ

ปล.นานหน่อยนะ(จริงๆก็นานมากเลยแหละ ไปหาอะไรกินฆ่าเวลาละกัน)

ออฟไลน์ ( เบื่อโว๊ย ไม่อยากเรียนคอมแล้ว!!! )
พฤษภาคม 06, 2010, 21:45:34
สั้นๆละกันนะครับ มะกี๊ผมพิมพ์อธิบายตั้งเยอะแหละ แต่ดันจอฟ้าตอนกดส่ง T-T

ใช้ Tool ใน Hiren อะครับ หมวด Recovery น่าจะโปรแกรมที่2 จำชื่อไม่ได้แล้วด้วย :P

วิธีใช้ก็สแกนฮาร์ดดิส หรือเปิดมาแล้วจะเจอนี่แหละครับ จำไม่ได้ :P

สแกนเสร็จแล้ว ก็กู้เลย หรือมันจะสแกนข้อมูลในพาดิชันที่ลบไปแล้วก่อนแล้วค่อยกู้นี่แหละครับ

ปล.นานหน่อยนะ(จริงๆก็นานมากเลยแหละ ไปหาอะไรกินฆ่าเวลาละกัน)

ขอบคุณครับ หุๆ จริงๆผมก็เห็นโปรแกรมนั้นแวบๆอยู่เหมือนกันแต่ไม่กล้าใช้ 555+

เอ่อ อีกนิดนึง คือสงสัยว่าจะต้องบู๊ตแผ่นใน HDD ตัวที่ต้องการจะกู้ รึว่าตัวอื่นครับ แหะๆ^^

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
พฤษภาคม 06, 2010, 22:00:41
ฮาร์ดดิสตัวอื่นที่ว่านี่ เป็นแบบ usb ปะครับ ถ้าใช่ก็เสียบไว้ตอนบูทอะครับ ไม่แน่ใจว่าตอนที่เลือกใ้ช้โปรแกรมต้องเลือก All Support รึป่าว เพราะเวลาผมใช้ Ghost ถ้าโกสจากฮาร์ดดิสที่เป็น usb แล้วต้องเลือก โกสแบบซัพพอร์ททั้งหมด แต่เอาไว้ก่อนดีกว่า เด่วจะงง

เอาเป็นว่าถ้าเป็น usb ก็เสียบไว้ละกันครับ แล้วลองสแกนดู

ถ้าเป็นฮาร์ดดิสแบบธรรมดา เปิดฝาแล้วใส่เพิ่มเข้าไปในเครื่องแหละครับ แล้วจำให้ดีนะว่าอันไหนเป็นอันไหนอะ หรือไม่ก็ถอดตัวที่ไม่เกี่ยวออกก่อน แล้วก็กู้โลดครับ

ปล.ถ้าเกิดว่าลบไปแล้ว แล้วไปเขียนข้อมูลทับ หรือแบ่งใหม่หรือสร้างใหม่ โอกาสกู้ได้หมดอาจจะน้อยนะครับ ทำๆใจไว้หน่อยนะ ^^
ถ้าไม่มีอะไรที่สำคัญมากก็ปลงๆเถอะครับ คิดซะว่าไม่ต้องเปลืองแผ่นหรือเนื้อที่ ผมยังเคยตัดใจเลย T-T

ßë©äûšë

พฤษภาคม 06, 2010, 22:03:22
เด่วเผื่อจะงง

บูทฮาร์ดดิสไหนก็ได้ครับ ขอให้มีฮาร์ดดิสที่จะกู้อยู่ด้วยก็พอครับ

บูทตัวที่จะกู้ก็ได้ครับ

ผลเป็นไงก็บอกด้วยนะครับ เมื่อวานน้าผมก็กู้เหมือน โดนไวรัสลบพาดิชัน Data (เพิ่งเคยเจอ) แต่ก็กู้ได้หมดทุกอย่าง

แล้วพรุ่งนี้จะมาดูอีกทีครับ

โชคดีครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2010, 22:04:57 โดย (¯`Phoenix_P·._) »

พฤษภาคม 06, 2010, 23:34:03
อุ้ย!! มะกี้ลองทำดูละ งงสุดๆ หุๆ--*

อยากได้รายละเอียดมากกว่านี้จัง 555+

ßë©äûšë

พฤษภาคม 07, 2010, 15:08:30
จะทำยังไงดีล่ะครับ - -"

แล้วตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
พฤษภาคม 07, 2010, 19:50:38
เดียวขอเวลาคิดซักแปปนึงเดียวมาตอบนะค๊าบ

แต่ตอนนี้อย่าพึ่งสร้าง partition ใหม่เชียวนะมีวิธีแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2010, 22:04:12 โดย Moshi »

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
พฤษภาคม 07, 2010, 22:08:13
วิธีแก้ ให้ไปหาโปรแกรม Partition Magic 8.0 มา แล้วก็ใช้ฟังก์ชั่น Undelete partition ครับ

อันนี้เพื่อไว้เกิดสร้างพาททิชั่นไปแล้ว >>

http://www.212cafe.com/freewebboard/view.php?user=cowboycamp&id=13

http://www.pantip.com/tech/techblog/article.php?articleID=SA2795764
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2010, 22:16:34 โดย Moshi »

พฤษภาคม 07, 2010, 22:10:07
อ่ะ ขอบคุณจร้าา

5555+

พอดีว่าเอาไปให้พี่ที่ร้านทำให้ละ ไม่รู้ว่าจะได้เป่า รอดูผลพรุ่งนี้จร้าา^^

PolZodiac

ออฟไลน์ ( ช่าง T-com service นครศรีธรรมราช )
คะแนนขอบคุณ : 3
พฤษภาคม 10, 2010, 12:58:10
คิดไม่ออก External ผมก็เคยเจอ 500 GB ทำใจไปแล้วกู้กลับมา แล้วโปรแกรม มันแยกให้เสร็จสับ

เช่นว่า .rar  .doc ก็แยกหมวดหมด  เซงเลย ทำใจๆ

พฤษภาคม 12, 2010, 14:24:23
คิดไม่ออก External ผมก็เคยเจอ 500 GB ทำใจไปแล้วกู้กลับมา แล้วโปรแกรม มันแยกให้เสร็จสับ

เช่นว่า .rar  .doc ก็แยกหมวดหมด  เซงเลย ทำใจๆ

น่านๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เจอแบบเดียวกับผมเลย ;D

ผมกู้เสร็จมันก็ขึ้นแบบนั้นอ่ะ เซ็งตับมาก--* เหอๆ ทำใจกันไปตามๆกัน :-X

ปล.มาบอกข่าว ผมใช้ Power Data Recovery กู้เอง ได้34G จาก 74G--* จะดีใจดีไหมนิ หุๆ--*
แต่ตอนที่ผมให้พี่ที่ทำงานกู้ให้อ่ะใช้ easy recovery professional กากมาก-*- กู้ได้300กว่าเมก!!! ได้แต่คลิบ..... --*

ßë©äûšë

พฤษภาคม 12, 2010, 16:00:26
เอาน่าๆ อย่างน้อยก็ได้คืนมาตั้งเกือบครึ่ง ^^

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: