ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
<< ทริคเล็กๆ สั่งคอมพิวเตอร์ให้พูดตามที่เราพิมพ์ >>
แสดงแล้ว 6756 ครั้ง /
พฤษภาคม 20, 2010, 09:43:06

,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸-(_ (คิม) _)-,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸

คะแนนขอบคุณ : 0
 เป็นอีกหนึ่งทริคเล็กๆ ที่เราสามารถเรียกใช้งานฟีเจอร์ที่ built-in มากับวินโดวส์ให้ลุกขึ้นมาทำงาน
โดยเป็นการเขียนคำสั่งในแบบ text ธรรมดาๆ ด้วย Notepad แต่ให้อยู่ในรูปแบบของไฟล์ VBS
เพื่อเรียกใช้บริการของ  SAPI หรือชื่อเต็มๆ ว่่า Speech Application Programming Interface
ให้เขาลุกขึ้นมาทำงานในแบบพูดจ้อได้ทั้งวันตามข้อความที่เราพิมพ์ แม้ว่าเขาจะยังไม่ยอมพูดภาษาไทยก็ตาม..

1. ก็อปปี้คำสั่งด้านล่าง นำไป paste ใน Notepad ครับ
Dim message, sapi
message=InputBox("Enter the text you want spoken","Speak This")
Set sapi=CreateObject("sapi.spvoice")
sapi.Speak message

2. เสร็จแล้วเซฟไฟล์ด้วยชื่อตามที่ต้องการ และต่อท้ายชื่อไฟล์ด้วย .VBS ตัวอย่างเช่น Pzecret.VBS
รวมถึงเลือกเซฟแบบ All files ในช่อง Save as type

3. หากไม่มีอะไรผิดพลาด เมื่อดับเบิ้ลคลิกไฟล์ VBS ที่เราได้สร้างขึ้น
ก็จะพบกับไดอะล็อกตามภาพ พิมพ์ข้อความตามต้องการแล้วคลิก OK ให้เขาพูดครับ Enjoy..!!

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
พฤษภาคม 20, 2010, 11:07:07
เจ๋งอ่ะ ลองแล้ว มันดึงเสียงมาจากไหนหว่า ฮ่าๆ

,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸-(_ (คิม) _)-,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸

พฤษภาคม 23, 2010, 12:05:25
 เสียงมาจากไหนหรอ???  เราต้องศึกษาแบบไม่มีจุดจบ 8)

MoAme

สิงหาคม 18, 2010, 09:52:00
ก็ดีนะ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: