ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
ปัญหาเกี่ยวกับ ฮาร์ดดิส ครับ
แสดงแล้ว 6182 ครั้ง /
พฤษภาคม 22, 2010, 01:54:41

collections

คะแนนขอบคุณ : 0
คือว่าผมได้ทำการ ฟอร์แมต ฮาร์ดดิส อ่ะครับ พอเสร็จแล้ว คอมก็ รี สตาร์ท แล้วผมได้ ใส่แผ่น วินโดว์ไป แล้วมันก็ รันไปสักพัก พอถึงตอน เลือก ว่าจะลง ที่ไดรฟ์ไหน ปรากฏว่า ไม่มี pratition อ่ะครับ กดสร้างก็ไม่ได้ ทำยังไงดีอ่ะครับ ถึงจะสร้างPratition ได้อ่ะครับ

ช่วยผมทีนะครับ ขอบคุณครับ  :-*

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
พฤษภาคม 22, 2010, 08:38:30
อ่อ อาจจะเป็นเพราะมันมองไม่เห็นฮาดดิสครับ

ไม่ทราบว่าแผ่นที่ลงไป ลองรับ sata ด้วยรึเปล่า

ยังไงลองเช็ค สายฮาดดิส แล้วก็เช็คแผ่นนั้นด้วยนะครับว่า มันรับ Sata ด้วยรึเปล่า

collections

พฤษภาคม 22, 2010, 09:28:43
ขอบคุณครับ เดี๋ยวเช็คดูนะครับ

collections

พฤษภาคม 22, 2010, 19:41:26
คือว่า ฮาร์ดดิส อันนี้มัน เก่า อ่ะครับ ตอนซื้อมาตอนแรก เป็น วินโดว์ 98 แล้วผมมาเปลื่อนเป็น xp ฮาร์ดดิส ของ Nikimi    Nix - XV400B อ่ะครับ     ถ้า ใช้ แผ่นของ วินโดว์ 98มาลง มันจะมองเห็น ฮาร์ดดิส และลงได้ไหมอ่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
พฤษภาคม 22, 2010, 19:48:34
แล้วตกลงว่า ฮาร์ดดิสเป็น ide หรือ sata ครับ

ICheer_No0M

ออฟไลน์ ( @ITD-TEAM )
พฤษภาคม 22, 2010, 19:54:50
ลอง Partition Magic ครับ ...

collections

พฤษภาคม 22, 2010, 20:02:49
ผมก็ไม่รู้นะครับว่าเป็น ide หรือป่าวครับ นี่คือรายละเอียด อ่ะครับ

Harddisk 40 GB  NIKIMI ATA100  Model : NIK-XV400B
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2010, 20:14:23 โดย collections »

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
พฤษภาคม 22, 2010, 20:31:10
คืองี้ครับ ผมก็ไม่รู้ว่ามีโปรแกรมดูรึป่าว

แต่ถ้าอยากรู้ว่าเป็นอะไร เปิดฝาเครื่องดูเลยครับ คิดว่าเครื่องคงเป็นแบบตั้ง หาข้างที่มันโหวงๆ ปรกติมันจะเป็นข้างซ้าย เปิดฝาออกแล้วดูว่าสายที่ต่อฮาร์ดดิสอยู่มันเป็นแบบไหนดูรูปครับ

สายแพใหญ่ๆเป็น ide สายไฟเล็กๆที่เป็นสีแดง เป็น sata ครับ :) (แต่ปรกติมันมีหลายสีรึป่าวไม่แน่ใจเพราะไม่เคยจำ :P)

ßë©äûšë

พฤษภาคม 22, 2010, 20:35:01
เพิ่มเติมอีกนิดนึง เห็นบอกว่าซื้อมานานแล้ว(รึป่าว) ลองเช็คดูที่ว่าฮาร์ดดิสมัน bad มั้ย ถ้า bad ปัญหาอาจจะเป็นที่ตรงนี้ก็ได้นะครับ เพราะส่วนใหญ่ทุกเครื่องใช้ pagefile อยู่แล้ว อาจจะบังเอิญไปอยู่จุดที่มัน bad ก็ได้(เกี่ยวมั้ยหว่า) 555+

เอาเป็นว่าไปดูฮาร์ดดิสก่อนละกันครับ ;D

collections

พฤษภาคม 22, 2010, 20:37:01
อ่อ เป็น สาย แพรใหญ่ๆอะครับ  งั้น ก็แสดง ว่า เป็น ide ครับ

ขอบคุณนะครับ สำหรับข้อมูล    มืดแปดด้านเลยครับตอนนี้*-*กำลังหา วินโดว์ 98 มาลอง หายากมากครับจะไปซื้อแผ่นก็ ไม่สะดวกในการเดินทาง T-T

ßë©äûšë

พฤษภาคม 22, 2010, 20:44:37
ลองอ่านเร็ปแรกดู..ฟอร์แมตฮาร์ดดิสแล้ว แล้วตอนนี้ใช้เครื่องใครเล่นอะครับ ???

ปล.ผมก็มืดแปดด้านเหมือนกัน :P

ลองกู้คืนก่อนดีมะครับ เคยเจออาการนี้อยู่เหมือนกัน ไม่รู้ว่าจะอาการเดียวกันรึป่าว พอดีว่ามันมีอะไรบางอย่างไปปิด head secter เลยทำให้มองไม่เห็น

อันดับแรกลองหาแผ่นวินโดว์อื่นบูทดูก่อนว่าได้มั้ย ถ้าไม่รู้จะหาอันไหนก็เอา it4x ไปลองละกันครับอยู่ในเว็บนี้แหละครับลองหาๆดู

อีกวิธีใช้ hiren boot น่าจะเป็น recovery tool โปรแกรมอะไรไม่แน่ใจ ต้องรอพรุ่งนี้(ถามน้าอะ เค้าเคยใช้) ว่าใช้ tool อะไรกู้คืน

หรือจะลองโหลด hiren ไปมั่วๆดูก็ได้นะครับ ถ้าฟอร์แมตไปแล้วก็คงไม่มีอะไรจะเสียแล้วมั้ง :P

ßë©äûšë

พฤษภาคม 22, 2010, 20:46:12
ปล.ไม่ต้อง 98 หรอกครับ xp ก็ลงได้ เครื่องเก่าผมตั้งแต่สมัย win 95 ตอนนี้เปลี่ยนเป็น xp ยังไม่เจอปัญหาใดๆ(นอกจากช้า)

collections

พฤษภาคม 22, 2010, 20:54:58
ผมก็ใช้ วินโดว์ it4x นะครับ ตอนนี้ใช้คอมอีกเครื่องอ่ะครับ เครื่องนี้เป็นเครื่องใหม่ คอมเครื่องเก่า ที่เกิดปัญหาอ่ะครับ ทีแรกเป็น วินโดว์ 98 ผมก็ ลง วินโดว์ xp ซึ่งก็ไม่มีปัญหาอ่ะนะครับ  แต่มามีปัญหาตอน ที่ ใช้โปรแกรม ฟอร์แมต ฮาร์ดดิส นี่ละครับ ซึ่งคอมเครื่องนี้ผมก็ทำมาแล้ว และก็ทำได้ จากเดิมมี Partition อยู่ 2 ไดรฟ์ คือ C กับ D ฟอร์แมต แล้ว มันก็รวมเป็น ไดร์ฟ เดียว คือ C ครับ พอผมทำของเครื่องเก่า ปรากฏว่า ฟอร์แมตเสด ถึงขั้นตอนเลือก Partition มันก็ไม่มี ไดรฟ์ ไหนให้เลือก อย่างที่ว่าอ่ะครับ กด สร้าง ก็ไม่ได้ พอกด Enter มันก็ขึ้นจอฟ้าอะครับ

ยังไงก็ขอขอบคุณทุกท่านที่มาแสดงความคิดเห็นนะครับ ผมเคยแก้ปัญหาคอมด้วยตัวเอง เพราะ พี่ โมชิ และสมาชิกในเวปนี้ละครับ ^^ ช่วยได้เยอะมากๆ

ßë©äûšë

พฤษภาคม 22, 2010, 21:00:04
อย่าเพิ่งตัดใจซะล่ะ

ว่าแต่ว่าทำไมถึงใช้โปรแกรมฟอร์แมตอะครับ แผ่นวินโดว์มันก็ฟอร์แมตได้นิ

แล้วที่ว่าจอฟ้านี่ใช้แผ่นวินโดว์อะไรเหรอครับ คิดว่าน่าจะลองเปลี่ยนแผ่นอื่นแล้วมั้ง ถ้ายังก็ลองดูนะครับ อาจจะเป็นที่แผ่นก็ได้

หรือไม่ลองใช้ hiren boot เข้าไปดูว่าจริงๆแล้วมันยังมองเห็นอยู่รึป่าว อืม..เริ่มจะพอมีทางและ (ถ้ามันเห็นนะครับ)

collections

พฤษภาคม 22, 2010, 21:06:10
ครับ เดี๋ยวลองใช้ดู

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: