ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
ถอดฮาร์ดดิสไปฟอร์แมตเครื่องอื่นแล้วจะเป็นอย่างไร
แสดงแล้ว 5784 ครั้ง /
พฤษภาคม 24, 2010, 11:54:36

monk1965

คะแนนขอบคุณ : 0
สวัสดีครับคุณโมชิ ผมถอดฮาร์ดดิสของเพื่อนแล้วมาฟอร์แม่ตในคอมผม พอถอดฮาร์ดดิสไปใส่เครื่องของเพื่อนมันกลับบู๊ตเข้าวินโดว์ไม่ได้
ผมคิดว่ามันเป็นเพราะว่ามันไม่รู้จักอุปกรณ์ในเครื่องของเพื่อนผมหรือเปล่า แต่ถ้าใส่กลับมาในเครื่องผมมันบู๊ตได้ครับ คือปัญหานี้ผมถามกระทู้
ก่อนครับเรื่องของวินโดว์2006 all chipset ครับ คือผมลงแล้วมันเห็นวินโดว์2ตัวถ้าใช้ใส่ในเครื่องผมบู๊ตเข้าได้ ถ้าเอาฮาร์ดดิสไปใส่ในเครื่อง
ของเพื่อนมันบู๊ตได้แต่วินโดว์ตัวเก่าของเพื่อนผมครับ

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
พฤษภาคม 24, 2010, 13:11:56
>>ตอบแทนโมชิ<<

อ้างถึง
ถอดฮาร์ดดิสไปฟอร์แมตเครื่องอื่นแล้วจะเป็นอย่างไร

ถ้าแค่เอาไปฟอร์แมต ก็ไม่เป็นอะไรหรอกครับ

อ้างถึง
ผมถอดฮาร์ดดิสของเพื่อนแล้วมาฟอร์แม่ตในคอมผม พอถอดฮาร์ดดิสไปใส่เครื่องของเพื่อนมันกลับบู๊ตเข้าวินโดว์ไม่ได้
ผมคิดว่ามันเป็นเพราะว่ามันไม่รู้จักอุปกรณ์ในเครื่องของเพื่อนผมหรือเปล่า แต่ถ้าใส่กลับมาในเครื่องผมมันบู๊ตได้ครับ

ปรกติต้อง detect ใน bios ก่อน หรือไม่ก็ดูว่า jumper เซ็ตค่าให้เป็น master รึป่าว

อ้างถึง
คือปัญหานี้ผมถามกระทู้ก่อนครับเรื่องของวินโดว์2006 all chipset ครับ คือผมลงแล้วมันเห็นวินโดว์2ตัวถ้าใช้ใส่ในเครื่องผมบู๊ตเข้าได้ ถ้าเอาฮาร์ดดิสไปใส่ในเครื่องของเพื่อนมันบู๊ตได้แต่วินโดว์ตัวเก่าของเพื่อนผมครับ

ปัญหานี้อาจจะเป็นเพราะว่าตอนลงวินโดว์ใหม่ไม่ได้ฟอร์แมต(รึป่าว) หรืออาจจะเป็นเพราะสาเหตุอื่น

ปล.ข้อมูลที่ให้มามันตีวงกว้างไปครับ ผมไม่สามารถจะระบุแบบตายตัวได้ว่าสาเหตุมันคืออะไรกัน คุณต้องอธิบายตั้งแต่ก่อนจะฟอร์แมตหรือก่อนจะลงวินโดว์ใหม่ และก็ระหว่างที่ทำ ทำอะไรไปบ้าง มีอะไรผิดปรกติบ้างมั้ย จะทำให้ง่ายต่อการหาคำตอบครับ :)

monk1965

คะแนนขอบคุณ : 0
พฤษภาคม 25, 2010, 11:27:14
คือว่าผมเอาคอมเพื่อนมาเพราะว่าเขาใช้วินโดวว์2006 all chipset ฮาร์ดดิส 10GB แรม128 cpu ไม่ถึง 1GHZ เขาใช้คีบอร์ดเล่นเกมส์ไม่ได้ ผมก็หาภาษาที่อยู่ด้านล่างก็ไม่มี สร้างโฟลเดอร์ใหม่แล้วพิมพ์ชื่อโฟลเดอร์ใหม่ก็ไม่ได้ ก็เลยถอดฮาร์ดดิสของเพื่อนออก เพราะของเพื่อนดันเครื่องไรท์เสียอีก ก็เลยเอาฮาร์ดดิสของเพื่อน
มาใส่คอมของผม แล้วเอาฮาร์ดดิสผมออกแต่สเปคเครื่องของผมกับของเพื่อนมันไม่เหมือนกันเลย พอลงวินโดว์
โปรเฟสชั่นนอลเสร็จก็ถอดฮาร์ดดิสไปใส่คอมเพื่อนอย่างเก่า บู๊ตขึ้นมามันเห็นวินโดว์ 2ตัว คือโปรเฟสชั่นนอล 1ตัวและ2006all chipset อีก1ตัวครับ พอเลือกวินโดว์โปรเฟสชั่นนอลมันบูตไม่ได้เป็นจอสีดำครับ แต่ถ้าเลือกวิน
โดว์ตัวเก่าคือ 2006all chipset มันบูตได้ตามปกติครับ ผมก็เลยคิดว่าถ้าผมถอดเครื่องไรท์ของผมไปใส่ที่คอม
เพื่อน แล้วลงวินโดว์ใหม่เลยมันน่าจะใช้ได้ หรือเปล่า ผมไม่เข้าใจเลยมาถามคุณโมชิดูหน่อยครับ ขอคำตอบด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
พฤษภาคม 25, 2010, 11:47:41
อ้างถึง
ผมก็เลยคิดว่าถ้าผมถอดเครื่องไรท์ของผมไปใส่ที่คอม
เพื่อน แล้วลงวินโดว์ใหม่เลยมันน่าจะใช้ได้ หรือเปล่า

ตามนั้นแหละครับ ถอดไปใส่เครื่องเพื่อนแล้ว ลงวินโดว์ใหม่ ก่อนลงก็ฟอร์แมตด้วยนะครับจะได้ไม่มีวินโดว์หลายตัว วิธีนี้ก็ง่ายดีครับ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
พฤษภาคม 25, 2010, 17:34:21
เอาคำแรกเลยนะครับ

อ้างถึง
ผมถอดฮาร์ดดิสของเพื่อนแล้วมาฟอร์แม่ตในคอมผม พอถอดฮาร์ดดิสไปใส่เครื่องของเพื่อนมันกลับบู๊ตเข้าวินโดว์ไม่ได้

ไม่ทราบว่าเอามาฟอร์แมต เฉพาะไดร์ทข้อมูล หรือ format ทั้งหมดเลยครับ

เพราะถ้าเช่นเผลอไป Format ไดร์ท C: ของเครื่องเพื่อน ก็อาจทำให้ไฟล์วินโดว์หายไปแล้ว เลยบูทไม่ได้ครับ วิธีแ้กลงใหม่ครับผม

อ้างถึง
แต่ถ้าใส่กลับมาในเครื่องผมมันบู๊ตได้ครับ

ก็ในฮาทดิสของคุณยังมีวินโดว์อยู๋ไงครับ เลยบูทได้ งงไหม?

อ้างถึง
ถ้าเอาฮาร์ดดิสไปใส่ในเครื่อง ของเพื่อนมันบู๊ตได้แต่วินโดว์ตัวเก่าของ เพื่อนผมครับ

อันนี้ไม่เข้าใจครับ ไหนตอนแรกบอกว่าบูทไม่ได้??

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
พฤษภาคม 25, 2010, 17:37:03
คือว่าผมเอาคอมเพื่อนมาเพราะว่าเขาใช้วินโดวว์2006 all chipset ฮาร์ดดิส 10GB แรม128 cpu ไม่ถึง 1GHZ เขาใช้คีบอร์ดเล่นเกมส์ไม่ได้ ผมก็หาภาษาที่อยู่ด้านล่างก็ไม่มี สร้างโฟลเดอร์ใหม่แล้วพิมพ์ชื่อโฟลเดอร์ใหม่ก็ไม่ได้ ก็เลยถอดฮาร์ดดิสของเพื่อนออก เพราะของเพื่อนดันเครื่องไรท์เสียอีก ก็เลยเอาฮาร์ดดิสของเพื่อน
มาใส่คอมของผม แล้วเอาฮาร์ดดิสผมออกแต่สเปคเครื่องของผมกับของเพื่อนมันไม่เหมือนกันเลย พอลงวินโดว์
โปรเฟสชั่นนอลเสร็จก็ถอดฮาร์ดดิสไปใส่คอมเพื่อนอย่างเก่า บู๊ตขึ้นมามันเห็นวินโดว์ 2ตัว คือโปรเฟสชั่นนอล 1ตัวและ2006all chipset อีก1ตัวครับ พอเลือกวินโดว์โปรเฟสชั่นนอลมันบูตไม่ได้เป็นจอสีดำครับ แต่ถ้าเลือกวิน
โดว์ตัวเก่าคือ 2006all chipset มันบูตได้ตามปกติครับ ผมก็เลยคิดว่าถ้าผมถอดเครื่องไรท์ของผมไปใส่ที่คอม
เพื่อน แล้วลงวินโดว์ใหม่เลยมันน่าจะใช้ได้ หรือเปล่า ผมไม่เข้าใจเลยมาถามคุณโมชิดูหน่อยครับ ขอคำตอบด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ

อ้อ อธิบายอันนี้เลยเข้าใจแล้วครับ

ชิบเซตแต่ละรุ่นจะไม่เหมือนกันครับ ให้ลง windows เพียวๆ จากเครื่องคุณลงไปครับ

ห้ามติดตั้งไดร์เวอร์ต่างๆเลยนะครับ แล้ว ค่อยเอาไปใส่เครื่องเพื่อนนะครับ ถ้าไม่ได้ เดียวผมจะเอาโปรแกรมลบไดร์เวอร์ให้  แต่ถ้าได้ก็ผ่านจะได้ไม่ยาวครับ หุหุ

ส่วนที่เห็น 2 อันอาจจะเป็นเพราะคุณไม่ได้ Format ครับ

ควร Format แบ่งใหม่หมดเลยจะได้ดูง่ายกว่าครับ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: