ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
เรื่อง หน้าจอฟ้า ครับ
แสดงแล้ว 5307 ครั้ง /
พฤษภาคม 27, 2010, 06:58:32

SAM Llansing

ออฟไลน์ ( Kimiga aitai dayo!!! )
คะแนนขอบคุณ : 0
หวัดดีครับ...

คือเมื่อคืนใช้แผ่น Hiren boot อ่ะครับ เข้าไปใน windows mini แล้วไปย้ายงาน เข้าไปไว้ใน ไดฟ์ D
สมมุตว่า ถ้าเราล้างเครื่องลง windows ใหม่ ข้อมูลในนี้มันจะหายมั้ยครับ...
แล้ววิธีทำๆยังไงอ่ะ...เพราะว่าเข้าหน้า windows ไม่ได้เลย
 :'(  มีแผ่นของ vista อยู่อ่ะคับ ไม่รู้จะลงใหม่ไดเมั้ย...

ช่วยตอบทีนะครับ ทำยังไง..
ขอบคุณครับ....

ออฟไลน์ ( Kimiga aitai dayo!!! )
พฤษภาคม 27, 2010, 07:18:29
อ้อพี่คับ แล้วย้าย Program file ในไดฟ์ C ไปไว้ ไดฟ์ D "
ถ้าเราลง windows ใหม่มาแล้ว..แล้วย้าย พวกโปรแกรม ไปไว้ใน ไดฟ์ C อย่างเดิม มันจะใช้ได้ป่าวคับ....

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
พฤษภาคม 27, 2010, 08:31:27
คือถ้าฟอร์แมตแต่ไดร์ C: ข้อมูลในไดร์ D: ก็จะไม่หายครับ ส่วนเรื่องโปรแกรมใน Program files บางโปรแกรมเป็นส่วนน้อยที่จะก็อปกลับมาแ้ล้วใช้ได้ครับ เพราะโปรแกรมส่วนใหญ่จะปล่อยไฟล์อื่นไว้ใน System และ Registry ด้วย ซึ่งเราก็สามารถเอามันมาเก็บไว้ได้ ถ้าเรารู้ว่ามันอยู่ตรงไหน แต่ปรกติเค้าจะไม่ทำกันเพราะ 1 ในเหตุผลที่เราต้องลงวินโดว์ใหม่นั้น คือการทำให้ระบบ System และิ Registry สะอาด การที่เอาพวกไฟล์ System หรือ Registry ของเก่ากลับมา ก็เหมือนกับว่าที่เรา Format เครื่องและลงวินโดว์ไป มันสูญเปล่าครับ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
พฤษภาคม 27, 2010, 12:00:20
คือถ้าฟอร์แมตแต่ไดร์ C: ข้อมูลในไดร์ D: ก็จะไม่หายครับ ส่วนเรื่องโปรแกรมใน Program files บางโปรแกรมเป็นส่วนน้อยที่จะก็อปกลับมาแ้ล้วใช้ได้ครับ เพราะโปรแกรมส่วนใหญ่จะปล่อยไฟล์อื่นไว้ใน System และ Registry ด้วย ซึ่งเราก็สามารถเอามันมาเก็บไว้ได้ ถ้าเรารู้ว่ามันอยู่ตรงไหน แต่ปรกติเค้าจะไม่ทำกันเพราะ 1 ในเหตุผลที่เราต้องลงวินโดว์ใหม่นั้น คือการทำให้ระบบ System และิ Registry สะอาด การที่เอาพวกไฟล์ System หรือ Registry ของเก่ากลับมา ก็เหมือนกับว่าที่เรา Format เครื่องและลงวินโดว์ไป มันสูญเปล่าครับ

ตามนั้นครับ ถ้า format ไดร์ท C: ข้อมูลไดร์ท D: ก็ไม่หายหลอกครับ

พฤษภาคม 27, 2010, 13:04:01
จะลองเข้าไปใน safe mode อ่ะครับ พอกดเข้าไปมันก็ รีสตาร์ทอ่ะ เข้าไม่ได้อ่ะ...
จะลองเข้าไปลบโปรแกรมที่โหลดมาอ่ะ...นึกได้ว่าไปโหลด สกรีนเซฟเวอร์มา...
พอปิดเครื่องตอนเย็น..แล้วมาเปิดตอนเช้า ก็เจอปัญหานี้อ่ะ...พี่ว่าน่าจะเกี่ยวกับ สกรีนเซฟเวอร์ที่ไปโหลดมานี่ป่ะคับ....

แล้วทำยังไงจะให้เข้า เซฟโหมดได้อ่ะ...มันรีสตร์าทกลับไปกลับมาไม่หยุดเลย...
แผ่น hiren boot ก็ใช้ไม่ค่อยเป้นอีก....มืดไปหมดแระ..ทำไรไม่ถูก :-
ลงวินโดว์ใหม่ โปรแกรมหายอีก... :-X

แนะนำด้วยครับ..ยังไม่อยากส่งร้านซ่อมอ่ะ....
ความรู้ทางคอมก็ไม่มีเลยอ่ะคับ....
 :-*

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
พฤษภาคม 27, 2010, 14:15:13
อ่อ สรุปเข้า safemode ได้ใช่ไหมครับ

งั้นก็เข้า ไป recovery ดูครับผม

ลองเอาแรมมาทำความสะอาดยังครับเนี่ย? ลองทำความสะอาด ขัีดแรม ปัดฝุ่นด้วยนะครับ

พฤษภาคม 27, 2010, 15:09:22
 :-X เข้า safe mode ไม่ได้ครับพี่... พอกดตรง safe mode มันก็ restart อ่ะ...พอกดอีก มันก็ รีสตาร์ทอีก....
...
จะเข้าไปลบโปรแกรมที่เพิ่งโหลดมาอ่ะ..สงสัยว่า่จะเกี่ยวกันรึป่าวครับ..ที่ทำให้มันเข้า windows ไม่ได้อ่ะ ...พอเปิดเครื่อง มาถึงโลโก้ของ xp มันก็รีสตาร์ทเริ่มใหม่อ่ะครับ....

ลองไปเอาแผ่น hiren boot มา..บู๊ตโดยแผ่น hiren boot เข้าไปใน mini windows ที่มันเป็นวินโดว์จำลองอ่ะครับ...จะเข้าไปลบโปรแกรม.. เข้าไปตรง Control panel แต่มันไม่มี Add or Remove program อ่ะ ครับ.
ไม่รู้จะเข้าไปลบยังไง...
....

ยังไม่ได้ถอดแรมมาเลยคับ ฮ่าๆ..ไม่กล้าแกะอ่ะ...มันอยู่ตรงใหนครับ.. ??? (ถามแบบไม่รู้จริงๆคับ..อย่าว่านะ..)
จะได้ทำตามที่บอกครับ...ตอนนี้ทำอะไรไม่ถูกเลย  :'(

ช่วยหน่อยนะครับ...ขอบคุณมากครับ.. 

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
พฤษภาคม 27, 2010, 16:02:41
อ๋อ อาการอย่างนี้เคยเจอครับ เข้า safe mode ไม่ได้เนี่ย แล้ว mini xp ก็ไม่มี Add Remove อีกแหละครับ ไม่ต้องไปหาหลอก 555+

อาการแบบนี้มีทางเดียวคือ ลงวินโดว์ใหม่ครับ ต้องตัดใจอย่างเดียว ส่วนโปรแกรมอื่นๆ ลงวินโดว์เสร็จแล้วค่อยลงใหม่ก็ได้ครับ ถ้าไม่มีก็หาเอาในเน็ต ไม่ยากหรอกครับจดชื่อโปรแกรมไว้แล้วค่อยไปหากับพี่กูเกิ้ลเอา

สุดท้่ายสาเหตุที่เป็นไม่รู้ว่าเกี่ยวกับแรมป่าว ต้องดูอีกทีหลังลงวินโดว์แล้ว ถ้ามันยังไม่หายจอฟ้าก็ค่อยว่ากันอีกทีครับ

เพิ่มเติมอีกนิดนึง ไม่ต้องไปถึงร้านก็ได้มั้งครับ แค่ลงวินโดว์เอง ถ้าลงไม่เป็น ไปที่ทู้นี้ http://www.it4x.com/forum/index.php?topic=3964.0 แล้วลองหัดลงดูครับ

อ่อ..อยากแนะนำอะไรซักอย่างนึงครับ ถ้าเป็นไปได้ก็สำรองข้อมูลในไดร์ D: ออกมาให้หมดเอาเท่าที่จำเป็น แล้วก็ล้างเครื่องให้หมด แล้วแบ่งพาดิชันใหม่ พอลงวินโดว์เสร็จแล้ว ให้ลงแอนตี้ไวรัสตามแล้วก็อัพเดทฐานข้อมูลไวรัส พอเสร็จแล้วค่อยโอนข้อมูลกลับไปไว้เหมือนเดิมครับ

งั้นคงไม่ได้เจอกันอีกประมาณ 45 นาที บ๊ายบาย :)

Edit:
ปล.อาการแบบนี้มีสาเหตุ 2 อย่าง 1.วินโดว์เสีย 2.ไวรัส ครับ(ไอ้ที่เข้า safe mode ไม่ได้นะ) ส่วนเรื่องจอฟ้าเด่วค่อยว่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2010, 16:04:57 โดย (¯`Phoenix_P·._) »

พฤษภาคม 27, 2010, 16:21:01
ขอบคุณมากครับ..... :-* :-*

งั้นคงต้องตัดใจลง วินโดว์ใหม่ ฮ่าๆ  :-X

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: