ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
ทำให้ Dos มองเห็นภาษาไทย
แสดงแล้ว 8514 ครั้ง /
มิถุนายน 03, 2010, 19:14:33

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
อันดับแรกก็ไป Set ภาษาในคอมของเราก่อนครับ (ส่วนนี้นำไปใช้ได้หมดทุกอย่าง เช่น IDM ถ้าเซ็ตทุกอันให้เป็นภาษาไทยหมด IDM ก็จะเป็นภาษาไทยไปด้วย)อืม..

เสร็จแล้วก็หาโหลด Fix font หาไม่ได้ก็เอาที่นี่ครับ >> Download

เมื่อ download font มาแล้ววิธีติดตั้งก็เข้าไปที่ control panel -> font แล้วไปที่ menu เลือก Install New Font แล้วไปเลือก font ที่ download มา จากนั้นมันก็จะติดตั้ง font ให้เรา

เมื่อเรียบร้อยแล้วก็ ให้เรียก regedit เข้าไปที่ HKLMSoftwareMicrosoftWindowNTCurrentVersionConsoleTrueTypeFont แล้วตรง key ที่เป็น 0 ให้เปลี่ยนเป็น Courier MonoThai ดังรูป

เมื่อแก้เสร็จแล้วให้เรียก Dos ขึ้นมา แล้ว click mouse ที่มุมบนซ้ายของหน้าต่าง เืลือก property ถ้าทำตามขั้นตอนถูกต้อง จะขึ้นดังรูป ให้เลือก Courier MonoThai เป็น font ที่ใช้

จากนั้นลองพิมพ์ภาษาไทยดูครับ ถ้ายังไม่ได้ให้รีสตาร์ทเครื่องก่อนทีนึง

ที่มา : http://choicepon.wordpress.com/

MoAme

คะแนนขอบคุณ : 0
สิงหาคม 17, 2010, 14:25:53
ทำยังไม่ได้เลย

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
สิงหาคม 17, 2010, 14:32:54
ทำถูกรึป่าวครับ - -

MoAme

คะแนนขอบคุณ : 0
สิงหาคม 17, 2010, 14:48:36
งั้นเดวผมลองใหม่

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: