ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
วิธีการดู รายละเอียดต่างๆ ของเครื่องคอมเรา
แสดงแล้ว 42682 ครั้ง /
กรกฎาคม 17, 2009, 23:07:37

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
อันดับแรกเลยนะครับ ให้เราทำการโหลดโปรแกรม Cpu-z มาก่อนครับผม

ดาวโหลดได้ที่นี่ครับ : http://www.cpuid.com/download/cpuz/cpuz_151_setup.exe

จากนั้นให้ ติดตั้งเลยนะครับ วิธีติดตั้งก็ไม่มีไรครับ Next Next Next เหมือนโปรแกรมทั่วไปครับ

จากนั้นให้เข้าโปรแกรม Cpu-z โดยเข้าที่ Start>All Programs>CPUID>CPU-Z>Cpu-Z

จะเห็นหน้าตาโปรแกรม แบบนี้

อธิบายจากภาพนะครับ ขออธิบายแต่ในส่วนหลักๆ นะครับ

ส่วนของ CPU

ในส่วนของ Processer

Name: ชื่อรุ่นของ CPU ที่เราใช้อยู่
     Package: Socket ของ Cpu ที่เราใช้อยู่
     Technology: เทคโนโลยีที่ใช้ผลิตรุ่นของ Cpu นั้นเอง

ในส่วนของ Clocks (core #0)

Core Speed : คือความเร็วสัญญาณนาฟิกาของ Cpu ที่เราใช้อยู่

ในส่วนของ Selection

Core : จากภาพ คือ 2 คือ Cpu เรามี 2 คอ

ต่อไปมาดู Mainboard กัน ว่าเราเป็นรุ่นอะไร

ให้เข้าที่เมนู Mainboard นะครับ จะได้แบบภาพ

จากภาพนะครับในส่วน

Manufacturer : คือค่ายที่ผลิตเมนบอร์ดของเรานั้นเอง
    Model : คือรุ่นของบอร์ดที่เราใช้อยู่ รุ่นอะไร เอาไว้เวลาไปโหลดไดร์เวอร์ก็ดูซะ ^^"

ต่อไปเรามาดูในส่วนของ RAM กันนะครับ

ให้กดที่ Memory จะได้ดังภาพครับผม

Type : คือชนิดของแรมเรา อย่างภาพข้างต้นคือ DDR2
    Size : คือขนาดของแรมที่เรามีอยู่ปัจจุบัน
    Dram Frequency : คือความเร็วที่วิ่งอยู่ปัจจุบัน

วิธีหาค่า Bus
    นำค่า Dram Frequency มา x2 ก็จะเป็นค่า Bus ของเครื่องเรา เช่นจากภาพเป็น 332.4 ให้ปัดขึ้นไปเลย   
    ครับ จะเป็น 333 แล้วนำมา x2 จะเป็น 333x2 = 666 แล้วนำมา + 1 Bus ของเราจะ = Bus 667

Credit : www.it4x.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2009, 15:35:33 โดย admin »

thay

คะแนนขอบคุณ : 0
ธันวาคม 12, 2009, 17:45:41
ขอบใจ ::)

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: